Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 Ram:2Gb ทำไมปิด/รีสต๊าดเครื่องช้าจังน่อ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 Ram:2Gb ทำไมปิด/รีสต๊าดเครื่องช้าจังน่อ ?

สเป็ก ก็เปงแบบนี้ ~
    CPU : Q6600 2.4Ghz
    Ram : 2Gb 667~
    GPU : 8800GT 512MB DDR3
    MainBoard : P5K~R
    PSU : 460W Enermax
    HD : 160G
    ====================
    ก็พึ่งซื้อมาไม่นานอ่าเนอะ ~
    มีไม่ค่อยเข้าใจก็คือไม มานรีสต๊าด / ปิดเครื่องช้าจังน่อ
    ค่อยข้างช้า - ช้ามาก
    ลองเทียบกะ เครื่องเพื่อน สเป็กต่ำกว่าเรา
    ยังนรีต๊าด/ปิด เครื่อง ไวกว่าเราเลย

ลองคำนวณ ดูปิด/เปิด จะอยู่ที่ 12 - 15 วิ
    แต่ ตอน เปิดเครื่อง 5วิ ก็ไม่ถึง
    มันแปลกไหม
    ใคร มีวิธีแก้ตรงไหน อะไรบ้าง ~

"ลองคำนวณ ดูปิด/เปิด จะอยู่ที่ 12 - 15 วิ
    แต่ ตอน เปิดเครื่อง 5วิ ก็ไม่ถึง
    มันแปลกไหม
    ใคร มีวิธีแก้ตรงไหน อะไรบ้าง ~"

อ่านแล้วมันงงๆ ครับ

ถ้า 5 วิเครื่องคุณพ้อมใช้ มันก็ไม่ช้าแล้วครับ

15 วิพร้อมใช้ ผมยังว่าเร็วเลย

Comment

Originally posted by lexy View Post
      "ลองคำนวณ ดูปิด/เปิด จะอยู่ที่ 12 - 15 วิ
      มันแปลกไหม
      ใคร มีวิธีแก้ตรงไหน อะไรบ้าง ~"

อ่านแล้วมันงงๆ ครับ

ถ้า 5 วิเครื่องคุณพ้อมใช้ มันก็ไม่ช้าแล้วครับ

15 วิพร้อมใช้ ผมยังว่าเร็วเลย
      เหอๆ เขียนผิด ><''

หมายถึง รีสต๊าด ไม่ก็ ..ผิดเครื่องอ่ะ จะอยู่ 15วิ + อ่าคับ
      มันน๊าน นาน - -*
      ถ้าเทียบกะตอนเปิดเครื่อง ... หลับตา/ปิดตา ยังช้ากว่าเลย *- -''

Comment

เป็นที่วินโด้ว กับโปแกรม ที่มันจะรันตอนวินโด้ว เริ่มทำงาน โปรแกรมที่เริ่มสต้าทพร้อมวินโด้วยิ่งเยอะ ก็จะสต้าทได้ช้าเพราะต้องรอโปรแกรมพวกนี้โหลดขึ้นมาด้วย โปรแกรมเหล่านี้ก็คือไอคอน ที่อยู่มุมล่างขวามือของจอนั่นไง ถ้าคอมคุณมีโปแกรมตรงนั้นเยอะๆ เวลาสต้าทก็จะนานขึ้นด้วย ถ้ามีน้อยก็เร็ว

Comment

Originally posted by mashiplay View Post
          สเป็ก ก็เปงแบบนี้ ~
          CPU : Q6600 2.4Ghz
          Ram : 2Gb 667~
          GPU : 8800GT 512MB DDR3
          MainBoard : P5K~R
          PSU : 460W Enermax
          HD : 160G
          ====================
          ก็พึ่งซื้อมาไม่นานอ่าเนอะ ~
          มีไม่ค่อยเข้าใจก็คือไม มานรีสต๊าด / ปิดเครื่องช้าจังน่อ
          ค่อยข้างช้า - ช้ามาก
          ลองเทียบกะ เครื่องเพื่อน สเป็กต่ำกว่าเรา
          ยังนรีต๊าด/ปิด เครื่อง ไวกว่าเราเลย

ลองคำนวณ ดูปิด/เปิด จะอยู่ที่ 12 - 15 วิ
          มันแปลกไหม
          ใคร มีวิธีแก้ตรงไหน อะไรบ้าง ~
          สงสัยพิมพ์ตก แต่ ตอน "เพื่อน"เปิดเครื่อง 5วิ ก็ไม่ถึง

สงสัยเพื่อนคุณ shut down แบบ Stand By หรือ Hibernate น่ะครับ
          มันจะโหลดข้อมูลจากแรมเข้า HDD เวลาเปิดก็แค่อ่านข้อมูลคืนไปในแรม ทำนองนั้น
          ไม่ได้ถือว่า boot ใหม่นะครับ
          ภายใน 5 วินาที ไม่มีเครื่องไหน boot ได้หรอกครับ

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
            สงสัยพิมพ์ตก แต่ ตอน "เพื่อน"เปิดเครื่อง 5วิ ก็ไม่ถึง

สงสัยเพื่อนคุณ shut down แบบ Stand By หรือ Hibernate น่ะครับ
            มันจะโหลดข้อมูลจากแรมเข้า HDD เวลาเปิดก็แค่อ่านข้อมูลคืนไปในแรม ทำนองนั้น
            ไม่ได้ถือว่า boot ใหม่นะครับ
            ภายใน 5 วินาที ไม่มีเครื่องไหน boot ได้หรอกครับ
            ถูกต้องครับ ถ้าลองเทียบดุน่ะครับ ไม่ว่าเครื่องจะเเรงๆขนาดไหนบูตเข้าวินโดวจะพอๆกันคับ ต่างเเค่ ตอน เข้ามาเเล้วโหลดโปรเเกรมครับ เเค่นั้นเเล

Comment

5 วิ เปิดเครื่องนี่ซีพียู 16 หัวแล้วม้างครับ
              ผมว่าน่าจะเป็นที่ window ไม่เสถียร ลองลง window ใหม่สิครับ

Comment

อยู่ที่ตัววินโดวส์ นะ

Comment

หลังจากฟอร์แมตใหม่ๆแถบวิ่ง จะวิ่งประมาณ5-7ครั้งก็เข้าวินโดวส์ได้แล้ว

ถ้ายิ่งใช้นาน ข้อมูลมาก มันก็จะบูทนานขึ้น

Comment

เครื่องผม spec ประมาณนั้นแหละ ลงวินโดว ครั้งสุดท้าย เมื่อสิงหาคม ปี 2549

boot ประมาณ 1นาที ก่อนฉากโหลด winxp มีขีดขาว-ดำ ขึ้นก่อนด้วย

Comment

ไม่เคยเจอ Boot เครื่อง เข้า Windows 5 วินะครับ

ผมเคยประกอบเครื่องของฝรั่งแรงกว่านี้แต่เข้า Windows ก็นานพอๆกับเครื่องที่บ้านผมละครับ

ตอน เปิด/ปิด เครื่องขึ้นอยู่กับ Windows ของแต่ละคนนะครับว่า เสถียร หรือเปล่า

Comment

สรุปว่า เป็นปกติครับ ไม่มีอะไรในกอไผ่ 5555 จขกท. สบายใจได้ครับ 555

Comment

2 วิแรก เข้า เช็ค hardware
                          1 วิต่อมา ขึ้น หน้าจอ mainboard
                          3วิ ถัดไป เข้าเช็ค window แถบไหล 3-4ขีด
                          1วิถัดไป เข้าวินโดส์ ไม่นับ สแกนไวรัสนะ - -*เพราะ nod อืดนิดๆ
                          ประมาณนี้อ่ะ - -*
                          แต่ผิดกับ ตอนปิดเครื่องลิบลับ - -* อืดมากมาย
                          แต่จาลอง ฟอแมต ดูคับ - -*

Comment

Originally posted by mashiplay View Post
                            2 วิแรก เข้า เช็ค hardware
                            1 วิต่อมา ขึ้น หน้าจอ mainboard
                            3วิ ถัดไป เข้าเช็ค window แถบไหล 3-4ขีด
                            1วิถัดไป เข้าวินโดส์ ไม่นับ สแกนไวรัสนะ - -*เพราะ nod อืดนิดๆ
                            ประมาณนี้อ่ะ - -*
                            แต่ผิดกับ ตอนปิดเครื่องลิบลับ - -* อืดมากมาย
                            แต่จาลอง ฟอแมต ดูคับ - -*
                            Q6600 มันไม่ดีป่าวคับ ถอดมาขายผมรับซื้อนะ อิอิ

Comment

ต่อ RAID 0 ช่วยได้นะท่าน XD

Comment

Working...
                              X