ถอย bambo fun สีขาวมา แล้วไม่เคยใช้ เลยอยากถามคนที่เคยใช้ teblet หน่อยครับ

ผมใช้บน maya แต่มันแพนกล้องเหมือนเมาส์กลาง แล้วลากไม่ได้ เราต้องไป set ที่ โปรแกรมของ tablet เองหรือว่า hotkey ใน maya ครับ เพราะจะไปใช้ปุ่มบนกระดาษเพื่อซูม มันช้าครับ

บางโปรแกรมอย่าง zbrush ไม่ต้องจรดปลายปากกาลงไปบนกระดาน แต่โปรแกรมวาดรูปอย่าง corel กับ photoshop ต้องกดลงไปบนกระดาน มันทำให้กระดานเป็นรอย อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ หรือจริงๆมัน set ให้ไม่ต้องเอาปากกาไปโดนกระดานแล้ววาดได้เลย โดยกดปุ่มค้างไว้ ผมกลัวมันเป็นรอย ว่าจะใช้ให้ถนัดมือแล้วจะขายไปซื้อรุ่นใหญ่ขึ้น เลยไม่อยากให้มีตำหนิเยอะนะครับ

เวลาใช้ปากกา มือเราไม่ควรโดนกระดาษเลยต้องยกลอยไว้ตลอดหรือเปล่าครับ ลองๆแล้วมันมื่อยที่ต้องยกมือให้เหนือกระดานตลอด

ใครเคยใช้แนะนำหน่อยครับ ตอนซื้อจะให้ที่ร้านมันสอน มันบอกแกะบ่ได้ ซีลกล่องไว้

ขอบคุณครับ