ถ้าเราซื้อ cpu หรือ M/B ใหม่มาใส่นี้ ต้อง Format com ใหม่มั๊ยคับ ?
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถ้าเราซื้อ cpu หรือ M/B ใหม่มาใส่นี้ ต้อง Format com ใหม่มั๊ยคับ ?

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ถ้าเราซื้อ cpu หรือ M/B ใหม่มาใส่นี้ ต้อง Format com ใหม่มั๊ยคับ ?

ถ้าลองถามดูอ่ะคับ อบ่างการ์ดจอ แค่ลบ Driver อันเก่า แล้วลงอันใหม่เลย
    แต่ CPU กะ M/B นี้ยังไม่เคยลอง และอาจจะได้ลองเร็วๆนี้อ่ะคับ รอ E8xxx ไว้อยู่อ่ะึคับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ลงไหม่คับ แต่ละบอดชิบเซ็ตไม่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member gamersoul's Avatar

CPU ไม่ต้อง แต่เมนบอร์ดต้องลงใหม่ครับ
    เคยเจอวิธีที่ไม่ต้องลงใหม่เหมือนกันแต่จำไม่ได้แล้ว
    และกลัวมันจะมีปัญหาด้วย การลงใหม่ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ถ้าเป็น Chipset เดียวกัน เช่นเปลี่ยน Mainboard จาก P5B เป็น P5K-SE ก็ Boot Windows ขึ้นเฉยเลยครับ แต่ Detect อุปกรณ์แต่ละตัวโค-ตะ-ระ นานแสนนานเลยครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

แนะนำให้ถอด driver ในส่วนของ chipset ออกก่อนเปลี่ยนครับ driver CPU (ถ้ามีก็ถอดออกครับ)

OverclockZone Member Fon589's Avatar

สรุปคือ เปลี่ยน CPU ไม่ต้อง Format
    แต่ M/B ต้อง Format ถูกมั๊ยคับ

CPU แค่ถอดเปลี่ยนแล้ววาง ไม่น่าต้อง format เนอะ
    Last edited by Fon589; 13 Jan 2008 at 17:06:33.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    สรุปคือ เปลี่ยน CPU ไม่ต้อง Format
    แต่ M/B ต้อง Format ถูกมั๊ยคับ

CPU แค่ถอดเปลี่ยนแล้ววาง ไม่น่าน้อง format เนอะ
    ใช่ครับ

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ตามน้าน

OverclockZone Member atts45's Avatar
    กรมราชองค์รักษ์

Quote Originally Posted by tanawat30 View Post
    ถ้าเป็น Chipset เดียวกัน เช่นเปลี่ยน Mainboard จาก P5B เป็น P5K-SE ก็ Boot Windows ขึ้นเฉยเลยครับ แต่ Detect อุปกรณ์แต่ละตัวโค-ตะ-ระ นานแสนนานเลยครับ
    มันคนละ Chipset ไม่ใช่เหรอ P5B มันเป็น 965 ส่วน P5K-SE มันเป็น P35 ไม่ใช่เหรอ -*-

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

MB ไม่ต้องกะได้งับ มีวิธีอยู่... แต่มะแนะนำงับ ลงใหม่ดีสุด ^^"

OverclockZone Member nongnum's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    MB ไม่ต้องกะได้งับ มีวิธีอยู่... แต่มะแนะนำงับ ลงใหม่ดีสุด ^^"
    จริงครับ
    มีวิธีทำอยู่แบบไม่ต้องลงใหม่
    แต่แนะนำให้ลงใหม่เพื่อความเสถียรในการใช้งาน

OverclockZone Member boyเจ้าเก่า's Avatar

ถ้าเป็นชิปค่ายเดียวกันเช่น nvidia หรือชิป sis หรือ via มันก็อาจจะดีเท็กวินโวเดิมได้ แต่บางทีก็ไม่ได้
    แต่ทางที่ดี แนะนำให้ลงใหม่ดีกว่าครับ เสถียรกว่าเยอะ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Quote Originally Posted by atts45 View Post
    มันคนละ Chipset ไม่ใช่เหรอ P5B มันเป็น 965 ส่วน P5K-SE มันเป็น P35 ไม่ใช่เหรอ -*-
    ขอโทษทีครับ ลืมบอกไปว่า Chipset Intel เหมือนกัน เพราะอันนี้ผมเปลี่ยนเองแล้วก็ลองเองครับ เมื่อวานรีบพิมพ์ไปนิด
    Last edited by tanawat30; 14 Jan 2008 at 08:07:34.

OverclockZone Member Drunk's Avatar

อย่างว่าอ่ะครับ

CPU ไม่จำเป็นต้องลงใหม่
    แต่ Mainboard ไม่ลงใหม่ก็ได้ แต่เพื่อความเสถียร สมควรที่จะลงใหม่ครับ

Bookmarks

Bookmarks