Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเราซื้อ cpu หรือ M/B ใหม่มาใส่นี้ ต้อง Format com ใหม่มั๊ยคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเราซื้อ cpu หรือ M/B ใหม่มาใส่นี้ ต้อง Format com ใหม่มั๊ยคับ ?

ถ้าลองถามดูอ่ะคับ อบ่างการ์ดจอ แค่ลบ Driver อันเก่า แล้วลงอันใหม่เลย
    แต่ CPU กะ M/B นี้ยังไม่เคยลอง และอาจจะได้ลองเร็วๆนี้อ่ะคับ รอ E8xxx ไว้อยู่อ่ะึคับ

ลงไหม่คับ แต่ละบอดชิบเซ็ตไม่เหมือนกันครับ

Comment

CPU ไม่ต้อง แต่เมนบอร์ดต้องลงใหม่ครับ
      เคยเจอวิธีที่ไม่ต้องลงใหม่เหมือนกันแต่จำไม่ได้แล้ว
      และกลัวมันจะมีปัญหาด้วย การลงใหม่ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ

Comment

ถ้าเป็น Chipset เดียวกัน เช่นเปลี่ยน Mainboard จาก P5B เป็น P5K-SE ก็ Boot Windows ขึ้นเฉยเลยครับ แต่ Detect อุปกรณ์แต่ละตัวโค-ตะ-ระ นานแสนนานเลยครับ

Comment

แนะนำให้ถอด driver ในส่วนของ chipset ออกก่อนเปลี่ยนครับ driver CPU (ถ้ามีก็ถอดออกครับ)

Comment

สรุปคือ เปลี่ยน CPU ไม่ต้อง Format
            แต่ M/B ต้อง Format ถูกมั๊ยคับ

CPU แค่ถอดเปลี่ยนแล้ววาง ไม่น่าต้อง format เนอะ
            Last edited by Fon589; 13 Jan 2008, 17:06:33.

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
              สรุปคือ เปลี่ยน CPU ไม่ต้อง Format
              แต่ M/B ต้อง Format ถูกมั๊ยคับ

CPU แค่ถอดเปลี่ยนแล้ววาง ไม่น่าน้อง format เนอะ
              ใช่ครับ

Comment

ตามน้าน

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                  ถ้าเป็น Chipset เดียวกัน เช่นเปลี่ยน Mainboard จาก P5B เป็น P5K-SE ก็ Boot Windows ขึ้นเฉยเลยครับ แต่ Detect อุปกรณ์แต่ละตัวโค-ตะ-ระ นานแสนนานเลยครับ
                  มันคนละ Chipset ไม่ใช่เหรอ P5B มันเป็น 965 ส่วน P5K-SE มันเป็น P35 ไม่ใช่เหรอ -*-

Comment

MB ไม่ต้องกะได้งับ มีวิธีอยู่... แต่มะแนะนำงับ ลงใหม่ดีสุด ^^"

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                      MB ไม่ต้องกะได้งับ มีวิธีอยู่... แต่มะแนะนำงับ ลงใหม่ดีสุด ^^"
                      จริงครับ
                      มีวิธีทำอยู่แบบไม่ต้องลงใหม่
                      แต่แนะนำให้ลงใหม่เพื่อความเสถียรในการใช้งาน

Comment

ถ้าเป็นชิปค่ายเดียวกันเช่น nvidia หรือชิป sis หรือ via มันก็อาจจะดีเท็กวินโวเดิมได้ แต่บางทีก็ไม่ได้
                        แต่ทางที่ดี แนะนำให้ลงใหม่ดีกว่าครับ เสถียรกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by atts45 View Post
                          มันคนละ Chipset ไม่ใช่เหรอ P5B มันเป็น 965 ส่วน P5K-SE มันเป็น P35 ไม่ใช่เหรอ -*-
                          ขอโทษทีครับ ลืมบอกไปว่า Chipset Intel เหมือนกัน เพราะอันนี้ผมเปลี่ยนเองแล้วก็ลองเองครับ เมื่อวานรีบพิมพ์ไปนิด
                          Last edited by tanawat30; 14 Jan 2008, 08:07:34.

Comment

อย่างว่าอ่ะครับ

CPU ไม่จำเป็นต้องลงใหม่
                            แต่ Mainboard ไม่ลงใหม่ก็ได้ แต่เพื่อความเสถียร สมควรที่จะลงใหม่ครับ

Comment

Working...
                            X