Announcement

Collapse
No announcement yet.

จาต่อ เน็ต จากข้างบ้าน โดยใช้สายแลนต้องทำยังไงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จาต่อ เน็ต จากข้างบ้าน โดยใช้สายแลนต้องทำยังไงอ่ะครับ

ขอความละเอียดหน่อยนะครับ แบบ อุปกรณ์ ไรแบบนี้[ราคา] วิธีทำ ขอบคุณมากครับ
    ขอบคุณครับบบ-/\-

ต่อจากองการเลยครับ
    สบายดี

Comment

ไปซื้อ Hub แล้ววัดความความยาวจาก Hub ไปยังจุดที่ต้องการต่อแลนเข้าเครื่อง แล้วเครื่องคุณมีการ์ดแลนยัง ถ้าไม่มีก็ไปซื้อมาใส่ซะ

Hub 4 port TP-link ประมาณ 400.-^ 8 Port ประมาณ 500.-^ สายแลนเมตรละ 10 บาท ค่าเข้าหัวข้างละ 5 บาท

Comment

จัดสาย Lan ลากมาเยย ง่ายฉุด -*- ซะงั้น

Comment

เออ หมายถึง ข้างบ้าน มีเน็ต จะขอต่อจากข้างบ้าน แต่จะยังไง นะสิครับ

Comment

ถามหน่อยนะครับถ้าผมเข้าใจไม่ผืดผมมีเร้าเตอtp link อย๋พอตเดียว ไอ้ตัวhub ตัวนี้ก็คือตัวที่ช่วยให้เราแยกไปหลายๆตัวได้ใช่ไหมครับ ถึงแม้เร้าเตอร์จะมีแค่พอตเดียวก็ตาม หรือเปล่าคับ

แล้วก็ผมีpc อะครับแล้วอยากจะดึงข้อมูลกับ note book จะใช้สายแลนคลอสกัน แล้วต้องเซตยังไงครับขอบคุณมากๆเลยครับ

Comment

ใช้สาย UTP ใส่ในท่อ PVC ต่อข้อต่อให้ดีๆพันเทปกันน้ำฝั่งดินไว้ก็ได้ครับแต่ในทางปฏิบัติระยะไม่ควรเกิน 80เมตร(ตามทฤษฏีไม่ควรเกิน 100เมตร)

Comment

Originally posted by JO View Post
                ใช้สาย UTP ใส่ในท่อ PVC ต่อข้อต่อให้ดีๆพันเทปกันน้ำฝั่งดินไว้ก็ได้ครับแต่ในทางปฏิบัติระยะไม่ควรเกิน 80เมตร(ตามทฤษฏีไม่ควรเกิน 100เมตร)
                อลังการ งานสร้าง

Comment

ต้องดูว่าไกลจากข้างบ้านมากมั้ย ถ้าเกิน 100 เมตร แต่ไม่เกิน 150 เมตรก็พอใช้ได้ ถ้าไม่เดินคู่กับสายไฟ

ซื้อ swithing hum มา 1 ตัว เลือกเอาเองว่ากี่ พอร์ท ต่อสายจาก router เข้า hub ต่อจาก ub เข้าคอม แค่นั้นแหละครับ ไม่ต้อง fix ip เพราะให้ router แจกอยู่แล้ว

Comment

ตาม rep บนล่ะครับ

ผมต่อจากร้าน มาที่บ้านริมชายหาด 65 เมตร ชิวๆ

Comment

Working...
                    X