Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asrock 1333-D667 เกิดปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asrock 1333-D667 เกิดปัญหา

ใช้ได้เกือบ 1 เดือนมาเพิ่งมีอาการดังนี้คะ
    - ความเร็ว CPU ลดลงจาก 2.75 เหลือ 2.14 (ตรวจสอบทุกอย่างแล้ว แม้แต่ CE1) ก็เหมือนเดิม ทั้งปิดและเปิดแล้ว
    - กดปุ่มส่ง Restart จากวินโดว์ ตอนเครื่องรี ก็ ไม่ปรากฏอะไรที่หน้าจอ จนกว่าจะ กดปุ่ม Reset ที่ตัวเครื่อง แล้ว เครื่องจะดับ,พัดลม และฮาร์ดแวร์ทุกอย่างจะดับ แล้วติดเอง
    - ลองไปเชคดูค่า ในไบออส ทุกอย่าง ก็เหมือนเดิม เท่ากับที่ไปกำหนดตอนได้ 2.75 คะ แล้ว สักพักตอน บูตเครื่อง ก็เห้นเป็น 2.75 เท่าเดิม พอเข้าวินโดว์ ก็เห็นเป็น 2.14 (อีกเระ)
    - ลองรีเครื่องใหม่ ตอนนี้ก็เห็นหน้าจอโพสเป็นความเร็วเท่าเดิม คือ 2.14 (เหมือนเดิม)
    -----สรุป คืออะไรคะ วอนผู้รู้มาตอบหน่อยให้กระจ่างหน่อยคะ ว่าเสียหรือไม่เสีย จะไดส่งเคลมเลย เห้อ เซงคะ + ใครเคยเกิดปัญหาเหล่านี้ ก็มาโพสได้น๊ะคะ อยากรู้ว่าใครใช้ Asrock แล้วเกิดปัญหาเหล่านี้ หรือ ปัญหา เกี่ยวกับ Asrock บ้างจะได้ รุ้และระวัง แล้วจะ เกลียด Asrcock จะได้ไม่ตาลุกวาวเมื่อเห็นราคากับ ออฟชั่น และ ไม่สนใจในเรื่องราคาที่แสนถูกของ แบรนด์นี้ อีกต่อไปคะ !!! เห้อเซงๆ เซง คะ-----------

Originally posted by VAVA View Post
    ใช้ได้เกือบ 1 เดือนมาเพิ่งมีอาการดังนี้คะ
    - ความเร็ว CPU ลดลงจาก 2.75 เหลือ 2.14 (ตรวจสอบทุกอย่างแล้ว แม้แต่ CE1) ก็เหมือนเดิม ทั้งปิดและเปิดแล้ว
    - กดปุ่มส่ง Restart จากวินโดว์ ตอนเครื่องรี ก็ ไม่ปรากฏอะไรที่หน้าจอ จนกว่าจะ กดปุ่ม Reset ที่ตัวเครื่อง แล้ว เครื่องจะดับ,พัดลม และฮาร์ดแวร์ทุกอย่างจะดับ แล้วติดเอง
    - ลองไปเชคดูค่า ในไบออส ทุกอย่าง ก็เหมือนเดิม เท่ากับที่ไปกำหนดตอนได้ 2.75 คะ แล้ว สักพักตอน บูตเครื่อง ก็เห้นเป็น 2.75 เท่าเดิม พอเข้าวินโดว์ ก็เห็นเป็น 2.14 (อีกเระ)
    - ลองรีเครื่องใหม่ ตอนนี้ก็เห็นหน้าจอโพสเป็นความเร็วเท่าเดิม คือ 2.14 (เหมือนเดิม)
    -----สรุป คืออะไรคะ วอนผู้รู้มาตอบหน่อยให้กระจ่างหน่อยคะ ว่าเสียหรือไม่เสีย จะไดส่งเคลมเลย เห้อ เซงคะ + ใครเคยเกิดปัญหาเหล่านี้ ก็มาโพสได้น๊ะคะ อยากรู้ว่าใครใช้ Asrock แล้วเกิดปัญหาเหล่านี้ หรือ ปัญหา เกี่ยวกับ Asrock บ้างจะได้ รุ้และระวัง แล้วจะ เกลียด Asrcock จะได้ไม่ตาลุกวาวเมื่อเห็นราคากับ ออฟชั่น และ ไม่สนใจในเรื่องราคาที่แสนถูกของ แบรนด์นี้ อีกต่อไปคะ !!! เห้อเซงๆ เซง คะ-----------

----------------------------------------------
    กำลังประสบปัญหานี้อยู่ละคร้าบ สั่งบอร์ดมาจาก Advice ใช้ได้ 1 เดือนมั้งคับ แล้วเกิดปัญหานี้ พร่งนี้จะไปส่งเคลมละ

Comment

สอบถามเพื่อน บอกให้ มาอ่านเรื่องปัญหาในเว็บนี้ ก็เจอเลย

Comment

ผมว่าลองแกะ cpu ออกมาดูฟอยด์ครับ เผื่อมันมีปัญหา

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
          ผมว่าลองแกะ cpu ออกมาดูฟอยด์ครับ เผื่อมันมีปัญหา
          แกแล้วคะ ไม่มีปัญหาใดๆ เลยคะ แต่ CPUZ ยังมองเห็น เป็น 2.14Ghz อยู่คะ
          จะเป็น ฟอย ก็คงเป็นไปไมได้เพราะถ้าฟอยเสียหาย คงจะมองเห็นเป็น 1.66Ghz เท่าเดิม ป่ะคะ แต่นี้ยังมองเห็น 2.14 ตอนเข้าไปปรับในไบออส พอถึงหน้าจอโพส แปปนึง มองเห็นเป็น 2.75 แต่ เข้าวินโดว์ก็มองเห็น 2.14 แล้ว ลองรีเครื่องใหม่ เพื่อดูหน้าจอโพส ก็ปรากฏว่ามองเห็นเป็น 2.14 เหมือนเดิมอีกแล้ว คะ + ลองเข้าไปดูในไบออส แล้วปรากฏว่าค่าทุกอย่างที่ไปปรับดันความเร็วก็ยังเป็นเหมอืนเดิมตอนที่ เพิ่มได้ 2.75 แต่ความเร็วที่ได้ยังคงเป็น 2.14นะคะ งงคะ
          Last edited by VAVA; 13 Jan 2008, 23:47:53.

Comment

ลองถ่าย cpuz หน้าแรกให้ผมดูหน่อยครับ

Comment

มันคืออะไรหว่า
              นอกจาก c1e
              intel speed step ใหมเอ่ย

Comment

Originally posted by เอก(โอโซน) View Post
                มันคืออะไรหว่า
                นอกจาก c1e
                intel speed step ใหมเอ่ย
                ใช่คะ ถูกต้องคะ

Comment

Originally posted by VAVA View Post
                  ใช่คะ ถูกต้องคะ
                  ลองเข้า screen sever แล้วกด power ดูว่าเลือก portable/laptop ไว้ใหมครับ

Comment

ลุยเลย วันนี้สมองไม่แล่น มึนตึบ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                      ลองถ่าย cpuz หน้าแรกให้ผมดูหน่อยครับ
                      ภาพคะ

ภาพมันเหมือนกับ เพิ่งทำ Besel ครั้งแรกๆ ความเร็วเริ่มต้นตอนทำ Besel เลยคะ
                      แต่จิงๆแล้วไปปรับ ใน ไบออสแล้วนะคะ ใช้ค่า 330 ในไบออสอยู่คะตอนนี้

Comment

บัส drop ลง เหอ ๆ

Comment

ก้อถูกแล้วนี่ bsel เป็น 1333 ได้แล้วด้วยย 266*8 จะใช้เป้น 330 ก็ไปปรับสิครับ ถ้ามันบูท 330 ไม่ได้ ก้อจะลงมาที่ 266 เองง่ะ ปกติครับ
                          อยากรู้ว่าตอนทำเป็น 330 น่ะทำเองหรือใครทำให้ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างอ่ะ ขอดู spec ทั้งหมดหน่อยสิ
                          Last edited by Drunkman; 14 Jan 2008, 00:08:12.

Comment

Originally posted by เอก(โอโซน) View Post
                            ลองเข้า screen sever แล้วกด power ดูว่าเลือก portable/laptop ไว้ใหมครับ
                            ไม่ได้ตั้งค่านี้ไว้นะคะ ใช้ Home/office Desk อยู่นะคะ

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                              เอา cpuz มาดูหน่อยสิเจ๊ ทำเป็นเปล่า
                              คุณคะ ดิฉันทำมาใช้ได้ 2.75 ใช้มา 1 เดือนแล้วนะคะ บอร์ดเพิ่งจะมาแต๊บนะคะ - -" เห้อ ซีเรียส

Comment

Working...
                              X