Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะถอย AVR ระดับล่าง-กลาง ต้องมีงบเท่าไร ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะถอย AVR ระดับล่าง-กลาง ต้องมีงบเท่าไร ?

ตอนนี้กำลังหอข้อมูล AVR อยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าต้องการแบบกลาง ๆ แบบเทพมาก ต้องมีงบประมทาณไหน แล้วยี่ห้อ/รุ่นอะไรที่น่าสนใจบ้าง รบกวนแนะนำให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมาก

รอเทพ AVR ครับ ( Adult video reciever)
    พี่ aeromancer มาตอบที!!!!

ล้อเล่นนะครับ

Comment

http://www.sherman.co.th/webinside/p...metheater.html

รุ่นนี้ D-32N ลองไปฟังดูคงถูกสุดแล้วตอนนี้เสียงถือว่าเข้าขั้น

Comment

ส่วนมากกลางๆ จะประมาณ 2-6 หมื่น บาท ตามงบ มี Pioneer Denon Yamaha Onkyo harman/kardon NAD Marantz SONY เป็นต้น โดยปรกติ ต้องมียอดงบรวมของทั้งชุด หักค่าสายซัก 10% ค่าลำโพง 50% เครื่องเสียง 40% ที่สำคัญลำโพงกับเครื่องต้องลงตัวกันคือสามารถชดเชยสิ่งที่ขาดของระหว่างกันและกันให้สามารถตอบสนองเสียงที่ดีออกมาได้ ทั้งชุดต้องไปหาร้านใหญ่ๆฟังครับ ที่ปิยะนัส ก็ได้ ถ้าจะหาข้อมูลเพิ่มเติมลองสมัครสมาชิกเว็บ ของอาจารย์วิจิตร บุญชู ดูนะครับ น่าจะตรงมากกว่าในนี้ หรือเขียนจดหมายไปลองสอบถามกับ อาจารย์ ไมตรี ทรัพย์อเนกสันติ ของ What HI-FI ? ดูครับประสบการณ์ของสองท่านรับรองเป็นที่รู้กันของเหล่านักเล่นเครื่องเสียง

เว็บ http://www.wijitboonchoo.com

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

รอเทพ AVR ครับ ( Adult video reciever)
          พี่ aeromancer มาตอบที!!!!
          เฮ้ย .. ต่อมุข ไม่ถูกเลยครับ ....

Sherman อย่างข้างบน ก็ถือเป็นระดับล่างก็ถูกดีครับ

แต่ตกลงนี่คือ กลางบนใช่ไหมครับ? อยากได้ยินเสียงแบบไหนล่ะ หวานๆ หรือตูมตาม โหดๆ หรือ เน้น Dialog หรือ ฯลฯ ก็น่าจะระบุหน่อยครับ ในงบประมาณเท่าๆกัน ก็เลือกได้หลาย Character ครับ อย่าเลือกตามงบประมาณ หรือ brand เลย เลือกตามสิ่งที่ตัวเอง ต้องการใช้ก่อนดีกว่าครับ ดูหนังรักเกาหลีกุ๊กกิ๊ก มาใช้ Harman/Kardon + Primus ก็กระไรอยู่ พระเอกทุบโต๊ะ ได้ยินเป็นเสียงระเบิดลง คงไม่งาม หรือ เล่นเกมส์ cod ปาระเบิดไปแต่เสียงเป็นประทัด ก็คงไม่ดีเล่นกัน ลองคิดดูแล้วกันครับ แบบไหนดี แล้วก็ อย่าทุ่มไปกับ AVR หมดครับ ยังมีลำโพงที่ต้องใช้ กับสายเชื่อมต่อต่างๆด้วย เอา AVR มาใช้กับลำโพง บ้านหม้อ ก็เหมือนเอา X-Fi มาเล่นเพลง Midi ครับ
          Last edited by Aeromancer; 13 Jan 2008, 22:36:55.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
            เฮ้ย .. ต่อมุข ไม่ถูกเลยครับ ....
            เด็กๆเล่นนิ๊ดเล่นหน่อย ชำๆหน่าพี่ aero
            เด็กเขายังไม่รู้อิโหน่อิเหน่

Comment

ก็เหมือนเอา X-Fi มาเล่นเพลง Midi ครับ
              รู้ใหมว่า x-fi เล่น midi โคตรเทพ ชนิดหลายๆคนขาย D4 หรือพวก SC88 ทิ้งกันกระจาย

Comment

ผมเอา แอมป์ บ้านหม้อ ตัวนี้
                กับลำโพงตัวนี้
                พอใช้ได้มั๊ยครับ
                Last edited by bigtees; 1 Oct 2009, 14:50:45.

Comment

งบผมตั้งใจว่าไม่อยากให้เกิน 35,000 ครับ (รวมลำโพง 5.1) ส่วนใหญ่ดูหนัง+ฟังเพลงลูกทุ่ง+ร้องเกะครับ ซึ่งมันใช้ร่วมกันทั้งบ้าน แนวเลยหลากหลายน่ะครับ

Comment

รู้ใหมว่า x-fi เล่น midi โคตรเทพ ชนิดหลายๆคนขาย D4 หรือพวก SC88 ทิ้งกันกระจาย
                    ว่าแล้วต้องโดนจนได้ ว่าจะพิมพ์ต่อแล้วแล้ว คิดว่าคงไม่มีใครเข้าใจอย่างนั้น คือ ผมหมายถึง X-Fi เล่น Midi ได้ครับ อ่ะได้ดี ด้วย แต่ สิ่งที่ X-Fi ทำศักยภาพสูงสุด ไม่ใช่แค่เอามาเล่น Midi แน่นอนครับมันต้องเอามาดูหนังฟังเพลง ไงครับ (ว่าแล้วต้อโดน)

งบผมตั้งใจว่าไม่อยากให้เกิน 35,000 ครับ (รวมลำโพง 5.1) ส่วนใหญ่ดูหนัง+ฟังเพลงลูกทุ่ง+ร้องเกะครับ ซึ่งมันใช้ร่วมกันทั้งบ้าน แนวเลยหลากหลายน่ะครับ
                    อันนี้ครับ ชุดประหยัด ครับไม่เกินงบได้เสียงไปในทาง กระชับ Flat นิดๆ เสียงแหลมสะอาด แต่ไม่ฉูดฉาดมาก และถ้าไม่พอใจ ก็เปลี่ยน ส่วนประกอบได้ครับ รู้สึกจะได้ของแถมด้วยอิอิ

www.piyanas.com

จริงๆ อยากแนะนำ Polk rm 6000 แต่กลัวว่าไม่สะใจคนร้องพอครับ แล้วถ้าเงินสด ลดอีก 4 พันเอาไปลงทุนกับสายหรือ ไมค์ได้อีกครับ
                    Attached Files
                    Last edited by Aeromancer; 13 Jan 2008, 23:18:48.

Comment

Originally posted by bigtees View Post
                      ผมเอา แอมป์ บ้านหม้อ ตัวนี้
                      กับลำโพงตัวนี้
                      พอใช้ได้มั๊ยครับ
                      ^^ เสียงดีคับท่าน

Comment

Working...
                      X