overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เกี่ยวกับ Altec Lansing FX 6021

OverclockZone Member Can't Sleep's Avatar

Default เกี่ยวกับ Altec Lansing FX 6021

คือผมใช้อยู่ครับ ถูกใจกับมันทีเดียว
    ฟังเพลงดีมาก ดูหนังกับเล่นเกมก็OK ( ก็ 2.1 นี่ )
    ่ผมว่ามันเป็นลำโพงที่ดีมากเลยนะ แต่ไม่ค่อยเห็นมีพูดถึง หรือแนะนำให้ใช้เลย

ยังไงก็ช่วยวิจารณ์ไว้เป็นความรู้ และขอคำแนะนำด้วยครับ
    เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ เผื่อจะมีวิธีปรับ อุปกรณ์เสริม(อย่าแพงนะ) ดูแลรักษา(ที่บ้านฝุ่นเยอะ) หรือ วิธีใช้มันให้คุ้มกับหยาดเหงื่อที่เสียไป(เก็บเงินต้ังนาน เลือกก็นาน แถมหนักด้วย)

แต่ถ้าใครเล็งไว้ก็ขอแนะนำนะครับ สอยเลย

ป.ล. สวัสดีทุกท่านครับ (สมัครวันแรก)

OverclockZone Member Can't Sleep's Avatar

แล้วมี software อะไรแนะนำบ้างครับ
    เวลาฟังเพลง ผมใช้ foobar(ผมฟังแล้วเหมือนดีกว่า itune นิดนึงนะ ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
    ดูหนังทั่วไปใช้ PowerDVD 7 ที่แถมมากับ DVD Writer
    ถ้าหนัง...ใช้ window Media Classic

ตอนนี้ใช้ Audigy (SEม้ัง) อยู่ครับ ก็รอจะเปลี่ยนอยู่เป็นคิวต่อไป แนะนำรุ่นไหนบ้างครับ
    ผมเล็ง Xtreme Music อยู่

T_T

OverclockZone Member a12a's Avatar

ก็ ถ้าพื้นๆ ลองเปลี่ยนสายลำโพงดูครับ ไม่ต้องเอาแพงน่ะ เมตรล่ะซัก20บาทพอ เปลี่ยนสายRCAด้วย ไม่ต้องแพงเช่นกันแต่ให้มันเส้นใหญ่กว่าเก่าหน่อย ลองจัดการวางลำโพงด้วยก็ดี ให้อยุ่ระดับหูเรา

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by a12a View Post
    ก็ ถ้าพื้นๆ ลองเปลี่ยนสายลำโพงดูครับ ไม่ต้องเอาแพงน่ะ เมตรล่ะซัก20บาทพอ เปลี่ยนสายRCAด้วย ไม่ต้องแพงเช่นกันแต่ให้มันเส้นใหญ่กว่าเก่าหน่อย ลองจัดการวางลำโพงด้วยก็ดี ให้อยุ่ระดับหูเรา

ตามนั้นคับผม ลองถามคนในนี้ดูเกี่ยวกับการเลือกสายสัญญาณ สายลำโพงและอื่นๆๆเกี่ยวก่ะการปรับแต่งต่างๆได้คับผม

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ดัน

ขอบคุณคร้าบ

ว่าแต่...สาย RCA คือสาย ขาว + แดง ใช่ไหมครับ
    คือ รุ่นนี้มันเป็นสายคล้ายๆกับ s-video น่ะครับ ไม่รู้เรียกอะไร เปลี่ยนไม่ได้ด้วย T_T มันติดมาเลย (จาก ซับ ไป ซ้าย-ขวา) แต่ดูน่าจะใช้ได้ทีเดียว
    ส่วนสาย Audio อืม...
    ผมลองไปซ้ือสาย ที่ power buy อันสีน้ำเงินมา ยี่ห้อ smart อะไรซักอย่าง แต่ไม่ค่อยเวิร์ค ไม่รู้ของมันไม่ดีหรือซวยเอง (รอบแรกมันออกแค่ channel เดียวด้วย เลยต้องเอาไปเปลี่ยนมาใหม่)
    มีแนะนำบ้างไหมท่าน

OverclockZone Member ragrave's Avatar

แบบนี้เลยครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=145792

โอ้ว...

OverclockZone Member oddy's Avatar

มีอยู่ครั้งนึงผมซื้อ MX5021 กะ Fx6021 มาพร้อมกันเลย รู้สึกว่าลำโพง 2 รุ่นนี้ต่างกันสุดขั้ว

MX5021 แน่นๆกระแทก เปิดในที่โล่ง เช่น ที่ฮอลของITcity ได้ เสียงออกมาตู้มๆ ลงลึกเขย่าห้องได้ แต่ฟังหน้าคอมเปิดค่อยๆไม่เพราะเลย เสียงจัดเกิน ลึกเกิน

FX6021 ต้องนั่งฟังใกล้ๆจึงจะเพราะ เบสบาง(หรือเบสเยอะแต่มันลงไม่ลึกก็ไม่รู้) เสียงแหลมเคลียร์มากๆ ชัดเจน กลางน้อย
    ถ้าเปิดในห้องโล่งๆ กว้างๆ เน่าสนิทครับ มีแต่อแหลม กลางหาย เบสก็กุดมากๆ บางด้วย

พอดีใช้ไปซักพักแล้ว ไม่โดนทั้ง 2 ตัวเลยขายไปทั้ง 2 ตัวเลย

ปล.ตอนนั้น ผมใช้ 2ZS แจ๊คทองอยู่ครับ

Quote Originally Posted by oddy View Post
    FX6021 ต้องนั่งฟังใกล้ๆจึงจะเพราะ เบสบาง(หรือเบสเยอะแต่มันลงไม่ลึกก็ไม่รู้) เสียงแหลมเคลียร์มากๆ ชัดเจน กลางน้อย
    ถ้าเปิดในห้องโล่งๆ กว้างๆ เน่าสนิทครับ มีแต่อแหลม กลางหาย เบสก็กุดมากๆ บางด้วย

เห็นด้วยนะ แต่ผมต่างไปนิดหน่อย

mx5021 เสียงจัด ฟังไม่สบาย เด่นที่เสียงสูง กลางน้อย เบสกระหึ่มดี แต่มันไม่กระชับ
    fx6021 เสียงนุ่มกว่า ฟังสบาย เด่นเสียงกลาง เสียงสูงสู้ mx ไม่ได้(fx ไม่มี tweeter) เบสกระชับกว่า แต่ไม่กระหึ่มมาก (พอดีซื้อมาฟังหน้าคอม เลยลงตัว)

ได้ยินมาว่า mx5021 เปลี่ยนสายแล้วดีขึ้นนะ

OverclockZone Member JO's Avatar

ผมเป็นคนหนึ่งที่ฟังเพลงแล้วแยกเสียง BitRate 128Kbps/44.1KHz กับ BitRate 320Kbps/44.1KHz ที่ Rip มาจาก CD-Audio Master แทบไม่ได้

แต่พอเปลี่ยนสาย MX5021 เป็น Cobra Silver 3MIX 2.5mm บอกได้เลยว่า เสียงสูง กลาง ต่ำ ที่ลำโพง SATT ดีขึ้นมาก(เหมือนเปลี่ยนลำโพงใหม่เลยที่เดียว)

***อย่าไปซื้อรุ่น 4.02mm มาละ แค่ 2.5mm ก็แทบยัดไม่เข้าแล้ว

Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:24:53.

โอว....

อยากลองฟัง

OverclockZone Member JO's Avatar

ลองดูซิครับไม่แพงเท่าไหร่

Cobra Silver 2.5 3MIX 405บาท/เมตร ผมใช้ 3เมตร 1,215บาท
    Monster MP3 MusicConnect ราคา 1,490บาท (เพื่อนยืมไปยังไม่เอามาคืนเซ็งอิป)
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:24:53.

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post

Cobra Silver 2.5 3MIX 405บาท/เมตร ผมใช้ 3เมตร 1,215บาท
    Monster MP3 MusicConnect ราคา 1,490บาท (เพื่อนยืมไปยังไม่เอามาคืนเซ็งอิป)
    ให้เสียงประมาณไหนครับพี่ น่าสนใจดี จะหามาเปลี่ยนชุดที่บ้านหน่อยครับ ถ้าเทียบกับCanareเป็นไงบ้างครับ ราคาไม่ทิ้งกันมาก
    รูป รูป

OverclockZone Member

MusicConnect ราคา 1,490บาท ใช้กับ bose c3 +X-fi เสียงจะดีขึ้นอีกหรือเปล่าครับท่าน

Quote Originally Posted by JO View Post

Quote Originally Posted by Roat View Post
    ให้เสียงประมาณไหนครับพี่ น่าสนใจดี จะหามาเปลี่ยนชุดที่บ้านหน่อยครับ ถ้าเทียบกับCanareเป็นไงบ้างครับ ราคาไม่ทิ้งกันมาก
    Cobra Silver 2.5 3MIX เสียง สูง กลาง ต่ำ ค่อนข้างกลมกล่อมไม่เด่นไปในโทนไหน รายละเอียดเครื่องดนตรีและมิติเสียงชัดขึ้นจนรู้สึกได้

ถ้าเทียบกะสายแถมของ MX5021 นะจะรู้สึกเหมือนเปลี่ยนลำโพง SATT ยังไงยังงั้น(ตอนผมเปลี่ยนSound จาก On board มาเป็น Audigy DE ยังไม่รู้สึกแตกต่างขนาดนี้เลย)

Quote Originally Posted by Roat View Post
    MusicConnect ราคา 1,490บาท ใช้กับ bose c3 +X-fi เสียงจะดีขึ้นอีกหรือเปล่าครับท่าน
    มันก็พูดยากเพราะตอนนี้ผมไม่มีสาย Bose ให้ทดสอบ

แต่ถ้าเทียบกับสาย 3.5mm to 3.5mm แถมของ MX5021 ก็ต่างกันนิดหน่อยในเรื่องความคมชัด แต่ไม่มากจนประหลาดใจแบบตอนผมเปลี่ยน Cobra Silver 2.5 3MIX อะครับ

ซื้อไหนครับ

ถ้าเปลี่ยนแค่สาย audio นี่จะดีขึ้นแบบสังเกตได้รึเปล่าครับ อย่างที่บอกไว้ข้างบน รุ่นที่ผมใช้มันเปลี่ยนสายของ Sub/Satt ไม่ได้

แล้วสาย Audio นี่มันคือตัวไหน ???? Cobra/Monster

จริงๆแล้วมันเรียกว่าสายอะไร ที่ต่อจาก Sound card ไป ลำโพง ชักงงแล้ว

Quote Originally Posted by Can't Sleep View Post
    ซื้อไหนครับ

ถ้าเปลี่ยนแค่สาย audio นี่จะดีขึ้นแบบสังเกตได้รึเปล่าครับ อย่างที่บอกไว้ข้างบน รุ่นที่ผมใช้มันเปลี่ยนสายของ Sub/Satt ไม่ได้

แล้วสาย Audio นี่มันคือตัวไหน ???? Cobra/Monster

จริงๆแล้วมันเรียกว่าสายอะไร ที่ต่อจาก Sound card ไป ลำโพง ชักงงแล้ว
    Inakustik(Monitor Kable) Cobra Silver 3Mix 2.5mm (ผมซื้อมาจากร้านปิยะนัท)เป็นสายลำโพงครับซึ่ง FX6021 เปลี่ยนไม่ได้

FX6021 เปลี่ยนได้เฉพาะสายจาก Sound to SPEAKER ซึ่งมันรองรับ 2แบบ

แบบที่1 MiniJack 3.5mm to 3.5mm
    http://www.shoppingmac.com/th/detail...main_menu_id=9

แบบที่2 MiniJack 3.5mm to RCA Stereo
    http://www.shoppingmac.com/th/detail...main_menu_id=9
    http://www.piyanas.com/shopping/prod...id=912&lang=th

ผมใช้แบบที่1ของ Monster ซึ่งผมเจอขายอยู่รุ่นนี้รุ่นเดียวที่ iStudio ส่วนเสียงดีขึ้นแน่นอนครับแน่นอนครับ แต่ไม่มากเท่าตอนที่ผมเปลี่ยนสายลำโพง Inakustik(Monitor Kable) Cobra Silver 3Mix 2.5mm แต่อย่างน้อยก็ให้ความแตกต่างมากกว่า CD-Audio Rip to MP3 128Kbps/44.1KHz กะ 320Kbps/44.1KHz เพราะความต่างทั้ง BitRate ทั้ง2แบบผมแยกแทบไม่ได้ แต่ตอนเปลี่ยนสายนี้สัมผัสได้เลย

สำหรับ FX6021 สามารถใช้แบบที่2ได้ ซึ่งมีแบบให้เลือกเยอะกว่าและในรุ่นแพงๆผมคิดว่าคงให้เสียงดีกว่าเส้นที่ผมใช้พอควรเลยละครับ

ป.ล.
    หูผมไม่ค่อยดีถ้าต่างกันไม่มากผมจะฟังไม่รู้ ขนาด MP3 128Kbps/44.1KHz กะ CD-Audio หูผมยังแยกลำบากเลย
    แต่ถ้าเป็น CD-Audio 2CH กะ DVD-Karaoke Master ที่เป็น Dolby 2.0 เพลงเดียวกันนี้ถึงจะแยกออกชัดเจน อิ อิ
    Last edited by JO; 20 Jan 2008 at 04:38:34.

โอว ขอบคุณยิ่ง

ราคาไม่เบาอยู่ ไว้ปลดหนี้จาก X-fi แล้วจะไปสอยมา

3.5mm to RCA Stereo นี่ดีกว่า 3.5 to 3.5 อีกหรือนี่
    เพราะแยกเสียงได้ดีกว่า เพราะมันแบ่งเป็น 2 สาย ถูกไหมครับ

ปล.นอนดึกจังนะท่าน หรือว่าเป็นคนตื่น(โคตร)เช้า
    ปล.2 มันเรียกว่า 3.5 miniJack นี่เอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks