overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ต้องการซื้อ ldc 24" อะครับ อยากถามความเห็นผู้ใช้งาน หรือผู้รู้

OverclockZone Member ScryptZ's Avatar

Default ต้องการซื้อ ldc 24" อะครับ อยากถามความเห็นผู้ใช้งาน หรือผู้รู้

คือตอนนี้ ตัวเลือกในใจมีอยู่สอง ยี่ห้อนะครับ ระหว่าง HP 2408h กับ Dell 2407wfp-hc

ถ้าผมจำไม่ผิด HP panel TN ส่วน Dell น่าจะ S-PVA ถ้าไม่นับความเพี้ยนสี อยากทราบว่า สองตัวเลือกนี้ ถ้าใช้ในการดูหนัง DVD หรือ HI-DEF กับ เล่นเกมส์แนว FPS ตัวไหนให้ความรู้สึกดีกว่ากันอะครับ เพราะราคามันค่อนข้างต่างกันพอสมควรแล้วก็ ตัว HP เป็นจอกระจกด้วย

อยากทราบความเห็นหลาย ๆ ท่าน รบกวนด้วยนะครับ

OverclockZone Member

Dell 3 ปี HP 1 ปี

OverclockZone Member ScryptZ's Avatar

เรื่องประกัน นี่ไม่ซีเรียสอยู่แล้วครับอยากทราบ สมรรถภาพในการใช้งานข้างต้นมากกว่าครับ

OverclockZone Member doonut's Avatar

Dell ครับผมฟันธง ใช้อยู่ อยากทราบรายละเอียดด้านไหนล่ะครับ ผมใช้ดูหนัง เล่นเกมด้วย เนียนมาก ๆ

OverclockZone Member Macro's Avatar

มวยคนละรุ่นขอรับ

OverclockZone Member The MOO's Avatar

รบกวนเจ้าของกระทู้ ถามผู้รู้เพิ่มเติ่มครับ จอ 24" ของ Dell มี 2 panel ใช่มั๊ยครับ ถ้าเป็นS-PVA ดีกว่า panel เก่าอย่างไร ในการใช้งาน โฟโต้ช็อปกับดูหนัง

แล้วจอDell นี่จะสั่งยังไงอะคับ ติดต่อที่ไหน

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

จิงๆ ถ้าดูหนังเล่นเกม ไม่ได้ทำงานที่ต้องการความถูกต้องของสีมากนัก
    HP น่าสนใจครับ ในราคาที่ถูกกว่ากันเป็นหมื่น

OverclockZone Member deedee's Avatar

แค่ดูหนังเล่นเกมส์ จอทั่วไป (tn) ก็พอแล้วครับ
    ไปดูค่า Response time ต่ำๆดีกว่า ไม่งั้นฉากแอ็ดชั่น เคลื่อนไวเร็วๆ มีมึนหัว เอาแน่ๆ
    จอกระจก ปัญหาแสงสะท้อน จะมีมากกว่าจอธรรมดา อาจไม่สบายตาเอาได้
    จอใหญ่ๆเวลาซื้อนอกจากจุดเสียแล้ว ดูปัญหาแสงลอดขอบจอด้วยล่ะ
    (มีแสงลอด เดี่ยวจะได้ฝาขาวๆ ในฉากมืดๆ แถมมาให้รำคาญตาเล่น)

เท่าที่เข้าใจ panel tn ความเพี้ยนของสี จะค่อนข้างเยอะกว่า s-pva แต่ถ้าจะดีสุดในงาน photoshop น่าจะ s-ips จอ dell รู้สึกว่า dell thailand สามารถออเดอร์ได้แล้วหนะครับ ราคา 23900 ไม่รวม vat ต้องลองถามโดยตรงอาจจะถูกกว่า ส่วน panel ของ dell ถ้าตัว 24" น่าจะมีแต่ s-pva ส่วน s-ips น่าจะมีแต่ รุ่น 20" นะครับ
    response time นี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า HP กับ DELL มัน เท่ากันหรือเปล่า ส่วนตัวสนใจ HP เพราะว่า จอกระจกภาพมัน ค่อนข้างคมกว่า แต่ก็กลัวแสงลอดเหมือนกัน

อย่างไรก็ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ

เพิ่งซื้อ hp w2408h มาครับ เท่าที่ดูสีที่ได้ก็ดีพอสมควร

response time ของ w2408h เป็น 6ms black/white ครับ
    ส่วน Dell 2407wfp-hc 6ms grey-to-grey ส่วน black/white รู้สึกจะเป็น16ms
    แต่ก็ไม่เห็นคนที่ใช้บ่นว่ามี ghost นะครับ
    ก็ไม่มีโอกาสเอาสองตัวนี้มีเทียบกันด้วยสิเลยไม่รู้ต่างกันมากหรือเปล่า

ที่ panel tn จะด้อยกว่าแน่ๆ คงจะเป็นองศาของมุมมองละมั้งครับ
    แต่ถ้าจะเทียบจริงๆ น่าจะเทียบกับ dell 24" E248WFP ที่เป็น panel tn ด้วยกันน่าจะดีกว่า
    เพราะราคามันต่างกันพอสมควร

OverclockZone Member eit's Avatar

ถ้าทนต้อง Dell ครับ

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ดูหนัง โป๊ ขัดทุก รูขุมขน นัก แล

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by ponknook View Post
    ดูหนัง โป๊ ขัดทุก รูขุมขน นัก แล
    ต้องหาแบบ hidef มาดู ด้วยครับ
    รับรองชัดเป๊ะ

Bookmarks

Bookmarks