overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จะซื้อจอมาประกอบคอมส์ใหม่นะครับ ใช้จอแบบไหนดี

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

Cool จะซื้อจอมาประกอบคอมส์ใหม่นะครับ ใช้จอแบบไหนดี

จะซื้อจอมาใช้กับ Com ใหม่นะครับ ไม่ทราบว่าใช้จอ แบบไหนดีครับ ระหว่างจอ
    ที่ใช้กับ Com โดยตรง กับจอที่ใช้ ดู TV ได้ด้วยนะครับ ขนาด ใหญ่ๆ หน่อย และ จำเป็นต้อง จอ Y
    ไหมครับ แล้วมันแตกต่างกันอย่างไรกับ จอ TV ที่ต่อ Com ได้ และ จอ Com แบบ ปกติ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน เลยนะครับ หากระทู้เก่าๆไม่ พบนะครับ เยอะมากๆ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

โอเงียบ เลย นิ .................

OverclockZone Member zman's Avatar

ต้องดูการใช้งานนะผมว่า ถ้าเน้นเล่นเกมส์ lcd tv น่าจะภาษีดีกว่า
    แต่ถ้าใช้งานทั่วๆไป lcd monitor น่าจะดูดีกว่า

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เเยกคนละงานกะTVดีกว่า ใช้งานทั่วไปบนจอใหญ่ๆเเล้วมันเเปลกๆ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ใช้จอคอมโดยตรงเลยดีกว่าครับ

อืมขอบคุณทุกท่านครับ จะลองหาขอมูลเพิ่มสัก นิดนะครับ เพราะถ้าตัดสินใจพลาดแล้วเดี๋ยว เสียดาย แย่ เลย อะครับ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

จอคอม ถ้าเอาไว้เล่นเกม ผมว่า 22" มันก็เริ่มปวดตาแล้วล่ะ แต่ก็พอเล่นได้ ... แล้ว wide screen ผมว่ามันเหมาะกับการดูหนังอ่ะนะ ก็จริงที่เกมสมัยนี้ support widescreen ก็เริ่มมีมากขึ้น อันนี้แล้วแต่ชอบครับ แต่ถ้าต้องทำ programming/งานเอกสารทั่วๆไปควบคู่กันไปด้วยผมว่าเล่นแค่ 17 หรือ 19 นิ้วแบบ 4:3 ก็โอเคนะ ไม่งั้นมันทรมาณจริงๆ ...

สรุปว่า wide screen แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลและงานหลักๆที่ใช้ครับ - เล่นเกม/ดูหนังก็ wide 16:9 แต่ถ้างานเอกสาร/programming ก็จอ 4:3

ส่วนจอสำหรับดูหนังไปเลยนั่นอ่ะ เป็นผมก็เล่น wide screen ตัวใหญ่ๆไปเลยน่ะครับ (ที่บ้านใช้ plasma 37" เดี๋ยวนี้ราคาไม่โหดมากละ ไม่ถึงแสน ถ้าช่วงแรกๆเครื่องนี้ต้องอยู่ที่เกือบสองแสนอ่ะ) ตัวนี้แล้วแต่งบและความชอบส่วนบุคคลครับ ถ้าที่บ้านอยากจะทำชุด home theatre ดีๆสักชุด แต่ยอมลงทุนแค่ 5 หมื่นมันก็คงไม่ได้ใช่มั้ยครับ อย่างมากก็ได้ lcd ที่ใหญ่ในระดับนึงกับเสียง 5.1 ธรรมดาๆซักตัว ก็คงต้องเตรียมไว้ซัก 6 หลักเป็นดีที่สุด ถ้าเล่น lcd ก็ได้ใหญ่หน่อย plasma ก็แพงหน่อย (รึเปล่า ... ถ้าจำไม่ผิดก็ตามนี้นะ) กับชุดเครื่องเสียง dolby pro logic II อะไรประมาณนี้ ชอบเสียงแหลม เสียงทุ้ม เสียงเบส ก็ต้องศึกษากันไปตามเรื่องตามราว ... แต่ละยี่ห้อมันก็เด่นไปคนละแบบอีกน่ะครับ ต้องไปลองศึกษาดูก่อนจริงๆ

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

จอผมว่าแล้วแต่ชอบอะคับ
    ใช้จอ wide ไปนานๆ อาจจะอยากกลับมาใช้จอธรรมดาก็ได้อะคับ : )

ผมว่าถ้าใช้จอ wide เล่นเกม 19 นิ้วก็กว้างแล้วอะคับ ผมใช้ 22 มาหลังๆ ก็ปวดตาเหมือนกันเพราะ
    มันกว้างไปหน่อยถ้าเล่นเกม แต่ถ้าดูหนังนี่ดีมากเลยครับ 22wide อะ
    (ถ้าให้ดีกัดฟันซื้อ 24 wide เลยดีกว่าได้ Full HD เลย ไม่กั๊กอารมณ์)

ซื้อ 19wide หรือ 19ธรรมดาไว้เล่นเกม+ทำงาน
    แล้วซื้อ 24wide อีกตัวไว้ดูหนัง ต่อไว้ 2 จอเลย อิอิ : )

ผมว่าแต่ละท่านมีเหตุผลดีมากๆ เลยครับ ผมจะได้ ตัดสินใจถูกสักที โบนัส ไกล้ ออกแล้ว อิอิอิ จะได้ สอยซะที ขอบคุณ เพื่อนๆทุกท่านครับ เว็ปนี้น่ารักทุกคนเลยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จอคอมเลยดีกว่าครับ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

2จอไปเลย จอหนึ่งไว้เล่นคอม จอหนึ่งไว้ดูหนัง แล้วจะติดใจ อิอิ

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ต้อง wide คร๊าบ ทั้งเกมส์ ทั้งหนัง แล้วจะ ติดใจ

Bookmarks

Bookmarks