Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS ช่วยให้ PSU ทำงานดีขึ้นมั๊ยครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

450W แถมกับ Case G-View ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความเห็น ^^

Comment

แต่ผมว่าถ้าใช้ PSU ดีๆ UPS ก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่นะ เพราะ PSU ดีๆ มันสามารถรับไฟได้ตั้งแต่ 110-230 โวลท์ และยังมีสารพัดระบบป้องกันโน่น นี่ อีก จึงไม่ค่อยน่าห่วงเหมือน PSU ถูกๆ

Comment

อีกข้อครับ
        UPS กินไฟมากมั๊ยครับ

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
          โลกสวยด้วยมือเรา ^^

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

แล้วทำยังไงให้ Full Load อ่ะครับ

วันๆ สวยกันกี่รอบล่ะ

ups ช่วยลดสภาพเสี่ยงต่อการทำงานที่ผิดปกติของอุปกรณ์

Comment

..........อืม ผมใชฺ้พรเ้ะ 700VA ก็ช่วยำด้มากเลยนะคับเวลาไฟตกไฟดับมาอยู่ได้ตั้ง 20กว่านาที
            ปล.ผมใช้
            PSU tasunami 580advice
            HDD160*2 sumsung
            7300GTinno
            3500+
            kingston667*2
            +2 sumsungDVD RW
            +1 card reader +6Fans
            จอ MAG innovision 17" AH-778 Flat

Comment

Ups ช่วยในการลดElectric Polutionจากไฟบ้านทั่วไปและจ่ายไฟที่บริสุทธิ์ให้แก่ PSU ดั้งนั้น อุปกรณ์คอมพิวเตอร์จะสามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพขึ้น

Comment

ขอถามอีกครับ เป็นความรู้เพิ่มเติม

1.UPS เขียนว่า 300W 500V/A

หมายความว่าจ่ายไฟได้ 300w ใช่ไหมครับ?

2.ถ้าใช่ แล้ว PSU ใช้ไฟเกิน 300w จะเป็นยังไง

(กำลังอัพเกรดทีละส่วน คาดว่าคงเกิน 300+ แน่)

3.แล้วถ้าไฟกระชาก ไฟตกบ่อยๆ โดยไม่ต่อ UPS เสี่ยงมั้ยครับ (อยู่คอนโดอ่ะครับ)

4.ใช้ Enhance 600w อ่ะครับ ระบบป้องกันดีพอมั้ยครับ ถ้าไม่ต่อ UPS
                Last edited by freekick; 15 Jan 2008, 12:15:46.

Comment

ไฟกระชากบ่อยๆ อันแรกที่จะไปคือ PSU ขอรับ
                  ต่อด้วย Cต่างๆใน MB และ การ์ดจอของท่าน
                  และต่อด้วยอุปกรณ์ต่างๆที่อยู่ใกล้ภาคจ่ายไฟของบอร์ด อันนี้ประบการณ์ตรง มิใช่ทฤษฎี...

Comment

Originally posted by freekick View Post
                    ขอถามอีกครับ เป็นความรู้เพิ่มเติม

1.UPS เขียนว่า 300W 500V/A

หมายความว่าจ่ายไฟได้ 300w ใช่ไหมครับ?

2.ถ้าใช่ แล้ว PSU ใช้ไฟเกิน 300w จะเป็นยังไง

(กำลังอัพเกรดทีละส่วน คาดว่าคงเกิน 300+ แน่)

3.แล้วถ้าไฟกระชาก ไฟตกบ่อยๆ โดยไม่ต่อ UPS เสี่ยงมั้ยครับ (อยู่คอนโดอ่ะครับ)

4.ใช้ Enhance 600w อ่ะครับ ระบบป้องกันดีพอมั้ยครับ ถ้าไม่ต่อ UPS
                    ใช้จ่ายกำลังไฟที่ 300W ให้กับเครื่อง
                    ดับอนาจ OVER LOAD เกินกำลัง UPS
                    เครื่องอาจจะดับ เสียอารมย์ อะ หรือ เป็นบ่อยๆ ก็อาจจะมีอะไรบางอย่างลาโลกก็เป็นได้
                    จะซื้อUPS ต้องดูที่อุปกรณที่ต่อพ่วง (อุปกรณ์เครื่องคอมทั้งหมด) ไม่ใช่ดู PSU ครับ

Comment

ถึง ups จะกรองไฟมาดี แต่ psu กาก ๆ ก็ทำให้่ไฟกลับมาเต้นใหม่ได้นะ.....จะบอกให้

Comment

ขอบคุณครับ

ตกลงหาดใหญ่มี Delux ขายมั๊ยครับ ?

Comment

ช่วยไม่ให้ไฟ AC กระชากเข้าไปครับ และก็กันไฟดับกระทันหัน หรือไฟดับ

นอกนั้นก็ไม่มีอะไร

Comment

Working...
                          X