Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ router ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ router ครับ

ตอนนี้ผมใช้ net หอพักครับ lan จากเน็ตมหาวิทยลัยอีกที อยากจะถามว่า เราสามารถใช้ router มาต่อกัน lan แล้วทำการ forword port ได้หรือไม่

(ต้องการโหลด bit ครับ แต่ no connectable ) ถ้าได้จะใช้ router รุ่นไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่

มีเวปที่แนะนำเกี่ยวกับความรู้เรื่อง network มั้ยครับ ถ้าภาษาไทยจะดีมากเลยครับ (โง่ทั้งเรื่อง network + ภาษาปะกิด)

ขอบคุณครับ

Forward ไป ก็น่าจะไปติดserver ของวิลัยอีกที

Comment

ขอบคุณที่ตอบครับ ไม่มีวิธีแก้เลยเหรอครับ

Comment

ไม่ได้ครับเพราะจำเป็นต้องไป Forward Port ตรง Firewall ของ ม. อีกครั้งอยู่ดี

มีอยู่2วิธีคือ
        1.ไปตีซี้กะ Admin แล้วขอ Forward Port
        2.ดักจับ User/Pass ของ Admin ของ ม. แล้วเข้าไปแก้ค่า (แต่ถ้าเป็นพวก Router Cisco ที่ต้อง Config ผ่าน Line Console หรือ ระบบที่ให้ Login แล้วใช้ SSL หรือ Command Line โดยใช้ SSHคงหมดสิทธิ)
        ***วิธีที่2ไม่แนะนำเพราะถ้าโดนจับได้มีสิทธิพ้นสภาพความเป็นนักศึกษา

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อยากโหลดบิท ก็ เสียเงินขอโทรเอง ไม่น่ามีปัญหาครับ

Comment

Working...
            X