Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยครับ คอมผมมีอาการแปลกๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้หน่อยครับ คอมผมมีอาการแปลกๆ

คือตอนบูตอะครับก่อนเข้าโลโก้วินโดวส์อยู่ๆที่หน้าจอก็จะกระพริบๆ ไฟที่จอก็กระพริบด้วยครับ แล้วซักพักก็จะกลายเป็นหน้าจอสีดำไปเลย แต่อีกซักพักก็จะกระพริบๆอีกแล้วก็จะเข้าหน้าล๊อคอิน แล้วก็ใช้งานได้ปกติ
    แต่ก็มีบางครั้งมันจะรีบูตเองตอนใช้งานหนักๆอะครับ
    แล้่้วพอรีสตารท์เข้าใหม่ มันก็จะมีข้อความประมาณ window recovery a serious problem อะครับ
    ปัญหามันอยู่ตรงไหนครับ พอจะมีวิธีแก้ไงมั่งครับ
    คอมผม core2duo e6600
    board ds3
    ram 533 1g dual
    harddisk seagate 7200.10
    vga asus x1300 pro silent
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

อ้อ ลืมครับ psu delux 420 watt ครับ

Comment

-*- power อาจจะไม่ดีหรือ win มีปัญหางับ

Comment

]ลง window ใหม่ คร้บ

Comment

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวที่ PSU อะครับ

Comment

จอที่ใช้เป็นจอธรรมดาหรือlcdครับ

จอเป็น ctr หรือ lcd ครับ ไม่ได้บอกมา เลยไม่แน่ใจ
            ถ้าเป็นจอ ctr หรือจอธรรมดา บางจอมันผิดปรกติจะกระพิบและมีเสียง ติกๆที่ตัวจอด้วยครับ(อาการแบบนี้จอมีปัญหาครับ) ผมเจออาการแบบนี้จากจอเก่าครับ เวลา เปลี่ยน user ทีจะกระพิบก่อนทุกครั้ง หรือตอนเข้าเกม จะกระพิบก่อนทุกครั้งแล้วจะมีเสียง ติกที่จอ บางจอมีเสียงและสั่นนิดๆก่อนเป็นปรกติด้วยครับ ไม่รุ้ว่าเป็นแบบนี้หรือปล่าวครับ ถ้าไม่ใช่คงต้องให้ผู้ที่รู้ท่านอื่นตอบแล้วละครับ เพราะไม่ได้บอกรายละเอียดว่าจอที่ใช้เป็นแบบไหนครับ
            ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอก ก็แนะนำเอาจอไปเคลมหรือถ้าพึ่งซื้อไม่นานลองโทรถามที่ร้านดูครับ เผื่อจะได้เปลี่ยนจอตัวใหม่ครับ

Comment

ตะกี้ดูไม่ดีเลยบอกผิดไปหน่อย

Originally posted by บอกชนิดจอที่ใช้หน่อยดิ View Post
              จอเป็น ctr หรือ lcd ครับ ไม่ได้บอกมา เลยไม่แน่ใจ
              ถ้าเป็นจอ ctr หรือจอธรรมดา บางจอมันผิดปรกติจะกระพิบและมีเสียง ติกๆที่ตัวจอด้วยครับ(อาการแบบนี้จอมีปัญหาครับ) ผมเจออาการแบบนี้จากจอเก่าครับ เวลา เปลี่ยน user ทีจะกระพิบก่อนทุกครั้ง หรือตอนเข้าเกม จะกระพิบก่อนทุกครั้งแล้วจะมีเสียง ติกที่จอ บางจอมีเสียงและสั่นนิดๆก่อนเป็นปรกติด้วยครับ ไม่รุ้ว่าเป็นแบบนี้หรือปล่าวครับ ถ้าไม่ใช่คงต้องให้ผู้ที่รู้ท่านอื่นตอบแล้วละครับ เพราะไม่ได้บอกรายละเอียดว่าจอที่ใช้เป็นแบบไหนครับ
              ถ้าเป็นอย่างที่ผมบอก ก็แนะนำเอาจอไปเคลมหรือถ้าพึ่งซื้อไม่นานลองโทรถามที่ร้านดูครับ เผื่อจะได้เปลี่ยนจอตัวใหม่ครับ
              สงสัยผมง่วงไปหน่อยไม่ทันดูให้ดี ต้องขอโทษด้วยครับ ลองลงวินโดว์ใหม่ดูครับ ถ้าไม่หายก็ลองให้ท่านอื่นมาบอกอีกทีแล้วกันครับ ข้อความที่ได้บอกไว้ต้องขออภัยครับ สงสัยง่วงมากไปหน่อยครับ

Comment

ที่ว่ากระพริบๆยังพอทน อาจจะเป็นที่ mb คือเป็นของมันอยู่แล้ว ไม่ได้เสีย ไม่รู้เหมือนกันครับไม่เคยใช้รุ่นนี้

แต่ window recovery a serious problem นี่เป็นผมก็ลงวินใหม่ไปแล้วครับ

แต่บ่นหน่อยครับ ทำไมคนแถวนี่มีอะไร ก็โทดแต่ psu กันจัง เห็นแล้วหลอนๆ ไงๆมะยู้ - -

Comment

ที่มันกระพริบ เพราะ X1300PRO ครับ ตระกูล X1XXX กรพริบหมดเลยรับ

Comment

Originally posted by roto View Post
                    บางครั้งมันจะรีบูตเองตอนใช้งานหนักๆอะครับ
                    แล้่้วพอรีสตารท์เข้าใหม่ มันก็จะมีข้อความประมาณ window recovery a serious problem อะครับ
                    เป็นเหมือนกัน ผมสแกนไวรัวแล้วหายอ่ะ

เกี่ยวกันป่าวไม่รู้ ไม่เป็นอีกเลย

Comment

Working...
                    X