overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

Default ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยครับ

ปกติจะใช้งานหนักไปในด้านปรับแต่งภาพทั้งในเรื่องภาพถ่ายและสิ่งพิมพ์ (P.Shop, Illus, Page Maker) และมีเรื่องปรับแต่งไฟล์เพลงเข้ามาบ้าง นอกจากนี้แล้วก็คงเป็นงานเอกสารและดูหนังฟังเพลงทั่วไปโดยไม่ได้เล่นเกมส์แต่อย่างใดครับ
    ตั้งใจจะประกอบเครื่องใหม่เนื่องจากจำเป็นต้องเพิ่มความแรงเพื่อจะสามารถใช้งาน Adobe ตะกูล CS3 ทั้ง Photoshop, Illustrator, InDesign และ Audition และใช้เพื่อชมภาพยนต์ประเภท HD โดยตั้งงบใว้ที่ 2 - 2.5 หมื่นบาทซึ่งเท่าที่ศึกษาดูก็ได้มาตามนี้ครับ

CPU: E6550
    MB: Asus P5K หรือ Gigabyte GA-P35-DS3R
    RAM: DDR2-667 Dual 1GB = 2GB
    HDD: Seagate 320GB ES
    VGA: Asus EAH2600XT/256MB หรือ Sapphire HD2600XT Ultimate/256MB
    PSU: CoolerMaster 450W
    ที่เหลือเป็นค่า Case และพวกสาย + Cooler ต่าง ๆ ส่วนจอภาพ (LG LCD 19"), DVD-RW, UPS ตลอดจน SoundCard ฯลฯ ยังคงใช้ของเดิมได้

จึงอยากเรียนสอบถามท่านผู้รู้มาครับว่าน่าจะใช้งานได้คล่องหรือไม่ หรือมีข้อแนะนำเพิ่มเติมประการใด ขอขอบคุณทุกท่านมาเป็นการล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member luefah's Avatar
    ถ.นวมินทร์ บางกะปิ รามอินทรา

คล่องแล้วครับแค่นี้ แต่ถ้าจะนำมาใช้ตัดต่อวิดีโอ ควร หา mainboard ที่มีFire Wire ซึ่งถ้าเป็นผมเพิ่มตังอีก500เอา
    DS3P ถ้าจะเล่นกิกาไบร์ เลือกประกันของ synnex หรือ com7
    ส่วนharddisk ผมว่าการตลาดของ hitachi น่าเล่นนะครับ เสียเคลมให้ถึงบ้าน รับกู้ข้อมูลให้ฟรี แถมยังราคาถูกกว่า
    รุ่นเดียวกันถูกกว่าประมาณ500 อีกอย่างหนึ่ง hitachi คือ IBM เดิม น่าสนใจดี แต่ก่อนไม่กล้าซื้อเพราะไม่มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการซักเท่าไหร่ แต่เดี่ยวนี้ เซอร์วิชดีขึ้น

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

Gigabyte "GA-P35-DS3R" เอา E6550 ไม่อยู่ครับ E6550 FSB 1333 MB
    Gigabyte "GA-P35-DS3R" มี FSB CPU เเค่ 1066 MB เท่านั้นเอง เอาไม่อยู่หรอกคับ
    ถ้าจะเลือกเอาบอร์ดของซีพียูนี้ ต้อง Asus P5K ที่คุณว่าอ่ะเเหละครับ FSB 1333 ถึงจะเเรง
    เต็มพิกัดหน่อย ส่วน SoundCard เล่นออนบอร์ด
    เอาครับที่เมนบอร์ดรุ่นนี้ของเขาดีอยู่เเล้วล่ะ Asus P5K ครับ แรง ๆๆ แรมก็เพียงพอเเระ
    นอกนั้นก็ Ok หมดเเล้วล่ะฮ่ะ การ์ดจอเอา SAPPHIRE HD2600XT Ultimate ครับ เเนะนำ
    เเค่นี้เเลหะจ้าา....

http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ...00XT-Ultimate/
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...uxe/index.html

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by won View Post
    ปกติจะใช้งานหนักไปในด้านปรับแต่งภาพทั้งในเรื่องภาพถ่ายและสิ่งพิมพ์ (P.Shop, Illus, Page Maker) และมีเรื่องปรับแต่งไฟล์เพลงเข้ามาบ้าง นอกจากนี้แล้วก็คงเป็นงานเอกสารและดูหนังฟังเพลงทั่วไปโดยไม่ได้เล่นเกมส์แต่อย่างใดครับ
    ตั้งใจจะประกอบเครื่องใหม่เนื่องจากจำเป็นต้องเพิ่มความแรงเพื่อจะสามารถใช้งาน Adobe ตะกูล CS3 ทั้ง Photoshop, Illustrator, InDesign และ Audition และใช้เพื่อชมภาพยนต์ประเภท HD โดยตั้งงบใว้ที่ 2 - 2.5 หมื่นบาทซึ่งเท่าที่ศึกษาดูก็ได้มาตามนี้ครับ

CPU: E6550
    MB: Asus P5K หรือ Gigabyte GA-P35-DS3R ซื้อ P5KR ครับ ต่อ RAID ได้ P5K ทำไม่ได้
    RAM: DDR2-667 Dual 1GB = 2GB
    HDD: Seagate 320GB ES เอาเป็น 160X2 RAID0 ครับ
    VGA: Asus EAH2600XT/256MB หรือ Sapphire HD2600XT Ultimate/256MB ซื้อ 2600PRO ก็พอครับ
    PSU: CoolerMaster 450W
    ที่เหลือเป็นค่า Case และพวกสาย + Cooler ต่าง ๆ ส่วนจอภาพ (LG LCD 19"), DVD-RW, UPS ตลอดจน SoundCard ฯลฯ ยังคงใช้ของเดิมได้

จึงอยากเรียนสอบถามท่านผู้รู้มาครับว่าน่าจะใช้งานได้คล่องหรือไม่ หรือมีข้อแนะนำเพิ่มเติมประการใด ขอขอบคุณทุกท่านมาเป็นการล่วงหน้าครับ
    ตามนั้น
    Quote Originally Posted by suriya.klinbua View Post
    Gigabyte "GA-P35-DS3R" เอา E6550 ไม่อยู่ครับ E6550 FSB 1333 MB
    Gigabyte "GA-P35-DS3R" มี FSB CPU เเค่ 1066 MB เท่านั้นเอง เอาไม่อยู่หรอกคับ
    ถ้าจะเลือกเอาบอร์ดของซีพียูนี้ ต้อง Asus P5K ที่คุณว่าอ่ะเเหละครับ FSB 1333 ถึงจะเเรง
    เต็มพิกัดหน่อย ส่วน SoundCard เล่นออนบอร์ด
    เอาครับที่เมนบอร์ดรุ่นนี้ของเขาดีอยู่เเล้วล่ะ Asus P5K ครับ แรง ๆๆ แรมก็เพียงพอเเระ
    นอกนั้นก็ Ok หมดเเล้วล่ะฮ่ะ การ์ดจอเอา SAPPHIRE HD2600XT Ultimate ครับ เเนะนำ
    เเค่นี้เเลหะจ้าา....

http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ...00XT-Ultimate/
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...uxe/index.html
    นี้ P35 DS3R ครับ FSB 1333 ครับ 1066 คือ RAM DDR2 สูงสุคครับ

จากเวป Gigabyte เองเลยครับ ชัวสุด
    รูป รูป

OverclockZone Member

ต้องขอขอบคุณทั้งสามท่านด้วยครับ ทำให้ได้คิดถึงเรื่อง Firewire และ RAID เพิ่มขึ้นมา คงต้องออกตัวก่อนว่ามีความเข้าใจในเรื่อง RAID จำกัดมากและอยากจะหาข้อมูลรูปแบบต่าง ๆ ของ RAID มาศึกษาเพิ่มเติมทั้ง 0, 1, 01 หรือ 5 ซึ่งถ้ามีแหล่งข้อมูลข่าวสารที่ดีก็ขอความกรุณาแนะนำด้วยเช่นกันครับ (คงจะจำกัดงบประมาณใว้ที่ RAID 0 เท่านั้นเพราะเดิมทีก็ตั้งใจจะเพิ่ม HDD อีกตัวมาทำเป็น Scatch Disk แต่เห็นว่าจะมี RAM ถึง 2GB แล้วก็น่าจะเหลือเฟือสำหรับ Photoshop - แต่ก็ยังอยากจะทำความเข้าใจกับ RAID ชนิดต่าง ๆ อยู่ดี)

ขอบคุณท่านทั้งสามอีกครั้งครับ

Bookmarks

Bookmarks