Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติดไวรัส แำ้ก้ได้|| แ้ก้ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติดไวรัส แำ้ก้ได้|| แ้ก้ไม่ได้

อยากรู้ว่า พอจะมีวิธีดูไหมครับ ว่า เราติดไวรัสขนาดไหน แก้ได้หรือไม่ได้นะ่ครับ คือ ไม่อยากเสียเวลาสแกน แล้วปรากฎว่า ไม่หายสุดท้ายต้องฟอร์แมต น่ะครับ

ตอนนี้เครื่องก้อ Task manager ก้อใช้การไม่ได้ Folder option ก้อหายครับ

โดน เจ้านี้ ครับ SSCVIIHOST_EXE ,scvhost_exe ผมก็โดนเพิ่งโดน อ่ะกำลังแก้ไขลงวินโดร์ใหม่อยุ่ หาทางแก้ไข ลอง หาจาก Google นะครับ ลองดู

Comment

ผมว่าแก้ได้นะ ถ้ารู้ว่ามันคือตัวไหน แล้วมีึโปรแกรม สแกนไวรัส ดีๆ

Comment

ผมก็เคยติดเหมือนกัน ผมเลยลง Avast 4.7 ก็ฆ่าได้ แต่ Task manager ก็ยังใช้ไม่ได้

ผมก็เลยใช้ system restore ก่อนวันที่เราติด(หลังจาก scan และฆ่าแล้ว) อีกครั้ง ตอนนี้ก็หมดปัญหาแล้ว

Comment

อ้อ ขอบคุณๆ ครับผม

ผมก้อฆ่าแล้วไวรัสให้ ร่มแดงครับ (AntiVir PersonalEdition Premium)ตัวนี้ไม่ได้อัพเดทครับเพิ่งลงในเครื่องนะครับจัดการก้อนึกว่าจะหายเพราะมันก้อเจอและก้อลบแล้วด้วย

แต่พอเสียบ USB เข้าไปอีก อ้าว ไวรัสสร้างโฟลเดอร์อีก เอาไปสแกนเครื่่องอื่น ก้อเจอครับ ใช้ร่มแดงเหมือนกันเฮ่อโปรแกรมนี้อัพเดทตลอดครับ เลยฆ่าได้ชั้วร์ แต่เครื่องที่มีปัญหาคงต้องล้างเครื่องแล้วละครับ เพราะไม่อยากเสียเวลาไปมากกว่านี้นะครับ

Comment

ผมรู้คับๆ มีวิธีแก้คับ แต่เสี่ยงหน่อยนะคับเข้าไปแก้ใน Regidit เยย

แอดมาจิคับ pop_chockyblue@hotmail.com เดยวผมบอกวิธีละเอียดๆละเยย

Comment

ใช้ AVG คับ หาย รับรอง ผมลองมาแล้ว ดาวน์โหลด AVG
              ดาวน์โหลด Task manager
              Last edited by kul_kup; 15 Jan 2008, 21:20:03.

Comment

ถ้ายังไม่หายลองSaveไฟร์อะไรก็ได้ลงในแฟรชไดรฟ์ แล้วเปิดHidenด้วยแล้วดูว่าไฟร์อะไรแปลกๆติดมาเปล่า
                ถ้ามีถ่ายภาพไวรัสมาเลยครับ แล้วว่างๆจะลองหาให้

Comment

ลองหาวิธีแก้ใน google ดูดีกว่าครับ มีเยอะเลยโดนกันเยอะ ค่อนข้างซับซ้อนนิดนึง แก้ไม่ยากครับ อย่าเพิ่งตกใจ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าแก้ได้แล้วมันจะกลับมาอีกไหม ทางที่ดี format เลยดีกว่า อิอิ

Comment

format ล่ะครับทุกท่าน หมดกังวล หายห่วง
                    ต่อไปต้องศึกษาเรื่องไวรัสไว้บ้างก้อดีนะครับ เผื่อเจออย่างผมแล้วจะยุ่ง

Comment

VIRUS

ไวรัส SCVSHOSTS.EXE เหมือนตัว SCVHSOT.exe หรือเปล่า

Comment

Originally posted by nop-nopnop View Post
                        ไวรัส SCVSHOSTS.EXE เหมือนตัว SCVHSOT.exe หรือเปล่า
                        คนละตัวกันครับ

svchost.exe เป็นไฟล์ระบบของวินโดว์ Microsoft ทำหน้าที่เป็น Win32 service

SCVSHOSTS.EXE เป็นไวรัสครับ แถมมี ชื่อคล้ายๆ แบบนี้อีกหลายตัวเช่น
                        scvhost ,SCVHSOT,SCVVHSOT,scvvhost

อันนี้แถมครับ ให้ดูกัน 3 ตัว ซีกหน้าเป็นตัวปลอม ซีกหลังเป็นตัวจริง
                        scvshost.exe <<<>>> svchost.exe
                        userinig.exe <<<>>> userinit.exe
                        Rudll32 <<<>>> Rundll32

ยังไง ตอนไล่ดู ใส่แว่นให้เหมาะๆ ครับ พลาดกันมาเยอะ ผมก็เเป็นหนึ่งในนั้น ^^

Comment

ผมเคยแก้ให้เพื่อนนะครับ ก็อย่างที่ท่านทั้งหลายกล่าวมา แก้ได้ แต่ต้องเข้าไปใน รีจีสเตอร์ ต้องระวังหน่อย
                          จำไม่ได้ ว่าเป็นตัวไหน แต่ผมแก้ได้โดยการ search หาเอาอะครับ จะมีวิธีแก้ให้อยู่ แก้เองเยอะๆ ความรู้เพิ่มพูน

Comment

Originally posted by colingpowder View Post
                            คนละตัวกันครับ

svchost.exe เป็นไฟล์ระบบของวินโดว์ Microsoft ทำหน้าที่เป็น Win32 service

SCVSHOSTS.EXE เป็นไวรัสครับ แถมมี ชื่อคล้ายๆ แบบนี้อีกหลายตัวเช่น
                            scvhost ,SCVHSOT,SCVVHSOT,scvvhost

อันนี้แถมครับ ให้ดูกัน 3 ตัว ซีกหน้าเป็นตัวปลอม ซีกหลังเป็นตัวจริง
                            scvshost.exe <<<>>> svchost.exe
                            userinig.exe <<<>>> userinit.exe

ยังไง ตอนไล่ดู ใส่แว่นให้เหมาะๆ ครับ พลาดกันมาเยอะ ผมก็เเป็นหนึ่งในนั้น ^^
                            svchost.exe ไม่ใช่ไวรัส แต่ SCVSHOSTS.EXE เป็นไวรัสและมีชื่อคล้ายๆ แบบนี้อีกหลายตัว

Comment

Originally posted by nuttapum_plum View Post
                              svchost.exe ไม่ใช่ไวรัส แต่ SCVSHOSTS.EXE เป็นไวรัสและมีชื่อคล้ายๆ แบบนี้อีกหลายตัว
                              ใช่ครับ ตามที่ผม ตอบไว้ ==> svchost.exe เป็นไฟล์ระบบของวินโดว์ Microsoft ทำหน้าที่เป็น Win32 service

----------------
                              ขยายความ ประโยคนี้หน่อย
                              อันนี้แถมครับ ให้ดูกัน 3 ตัว ซีกหน้าเป็นตัวปลอม[ตัวปลอม หมายถึง ไวรัสที่ มีชื่อคล้ายๆ ไฟล์ระบบ ทำให้ สับสนต่อความเข้าใจ] ซีกหลังเป็นตัวจริง[ตัวจริงในที่นี้คือ ไฟล์ระบบ ของวินโดว์จริงๆ ที่ไม่ใช่ไวรัส]

แยกให้เข้าใจอีกที
                              ด้วยสี ด้านซ้าย ตัวสีแดง เ๋๋ปนไวรัสครับ ด้านขวา ตัวสีเขียว เป๋นไฟล์ระบบของวินโดว์ ครับ

ผมก็เลย งงกั REP บนครับ ว่า ขยายความ REP ของผมหรือเปล่า หรือ แย้งว่า svchost.exe ไม่ใช่ไวรัส แต่ SCVSHOSTS.EXE เป็นไวรัสและมีชื่อคล้ายๆ แบบนี้อีกหลายตัว

แก่แล้ว งงนิดหน่อยครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X