overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: คอมผมเป็นไรไม่รู้ครับทั้งร้องทั้งดับช่วยตอบที

paman2520
    Guest

Default คอมผมเป็นไรไม่รู้ครับทั้งร้องทั้งดับช่วยตอบที

ผมใช้pen2.4ghz-ram512-333-2700mhz-harrdisk-20+40gseagateมี2ลูกagp-asus9520fx5200ram128mbมันขึ้นจอฟ้าและตัวหนังสือเต็มไปหมดและอีกหนึ่งอาการเวลากดเล่นเกมหรือกดเลื่อนเม้าส์เร็วๆมันจะร้องติ๊ดๆถ้าเล่นเกมมันจะร้องติ๊ดๆๆๆๆๆๆๆรัวเลยครับทำไงดีครับผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับว่าผมต้องเสียตังเท่าไหร่บ้างครับขอบคุณครับ

king
    Guest

ทางที่ดีน่าจะบอกว่าจอฟ้ามันมีอะไรบ้าง ซึ่งมันเกิดจากหลายสาเหตุ เช่นแรมอาจจะมีปัญหา โดนไวรัส หรือไฟล์ในwindowบางตัวหายไป ถ้ายังไงลองformatแก้ดูก่อนนะครับ ถ้าไม่หายน่าจะเป็นที่แรมครับ

OverclockZone Member paman4520's Avatar
    ต.ปากน้ำ จ.สมุทรปราการ

ฟอร์แมทแล้วลงวินโดว์ใหม่แล้วมาร์คแบดแล้วมาร์คด้วยdosสลับแรมแล้วมี256*2มี3สลอตเมบอร์ดasusp4s8xคิดไม่ออกครับ

OverclockZone Member ZIPLORD's Avatar
    ถนนอิสรภาพ40 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กทม. 10600

ตอบยาก ต้อง รู้ตัวหนังสือที่เครื่องมันฟ้องด้วยนะครับ ว่ามันฟ้องว่าอะไร harrdisk ลูกไหนไม่มี bad ให้เอาลูกนั้น ลงวินโดว์จะดีกว่า ส่วนอาการ ขยับเม้าแล้วร้อง ส่วนมากจะเริ่มแฮ้ง สาเหตมาจากหลายประการ cpu อาจร้อนเกิน หรือ harrdisk ไม่ยอมหมุนต่อ ไฟกระชาก ปลั๊กหลวมเกิดสะป๊ากสองสามที เครื่องก็จะร้องแบบนี้ หรือไม่ก็ ซิ้งระบายความร้อนสัมผัสกับ cpu ไม่ดีพอ ระบายความร้อนไม่ได้
    ผมว่า เครื่องมันฟ้องว่าอะไร เอามาโพสไว้ก็ดีครับ ท่านอื่นๆจะได้ตอบได้มากกว่าผม ผมก็รุ้ไม่มาก รู้เท่าที่รู้ครับ

OverclockZone Member paman4520's Avatar
    ต.ปากน้ำ จ.สมุทรปราการ

มันฟ้องไว้ยาวมากๆ แล้วที่ขยับเม้าส์แล้วร้องตอนเลื่อนขึ้นลงเร็วๆจะร้องติ๊ดๆแต่น้อยลงแล้วความร้อน cpuประมาณ38-39C เพิ่งเปลี่ยนpower suuplyมาได้2วันเองจ้าของเดิมsupplyมันจะลาโลกตั้งนานแล้ว ต่อนี้คือสิ่งที่มันฟ้องนะครับยาวไปยาวไปจ้า
    A PROBLEM HAS BEEN DETECTED AND WINDOWS HAS BEEN SHUTDOWN TO PREVENT DAMAGE TO YOUR COMPUTER
    IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL
    If this is the first time you've seen this stop error screen,restart your computer.if this screen appears again .follow these steps:
    check to make sure any new hardware or software is properly installed if this is a new installation,ask your hardware or software manufacturer for any windows updates you might need.
    if problems continue,disable or remove any newly installed hardware or software.disable bios memory options such as caching or shadowing. if you need to use safe mode to remove or disable components,restart you computer,press f8 to select advanced startup options,and then select safe
    mode
    TECHNICAL INFORMATION:
    ***stop :0x0000000A(0x00000102,0x00000002,0x00000000,0x804da1ad)
    beginning dump of physical memory
    physical memory dump complete.
    contact your system administrator or technical support group for further assistance
    เพิ่มอีกนิดตอนนี้ผมเอาram ออกตัวนึงยังไม่ดับเลยแต่ยังร้องติ๊ดอยู่แต่น้อยมาก แต่ถ้าเล่นเกมก็ร้องแต่ไม่มากเหมือนก่อนอ่ะครับ

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

Error : IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (Error Code : Stop 0x0000000A)
    ความหมายของ 0xA นั้นหมายความว่า Kernel-mode process หรือไดรเวอร์นั้นไม่สามารถจะเข้าถึงเมโมรีที่จองไว้ได้ อาจเนื่องจากไม่มีสิทธิ์ที่จะเข้าถึง หรือค่าที่เคอร์แนลส่งระดับ IRQL นั้นอยู่สูงเกินไป แต่ Kernel-mode process ที่มีค่า IRQL ต่ำกว่าสามารถเข้าถึงหน่วยความจำนั้นได้ โดยส่วนมาก Stop Message นี้มักจะมาจากการที่ไม่คอมแพตทิเบิลของฮาร์ดแวร์หรือซอฟท์แวร์ที่อยู่ในเครื่องนั่นเอง

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
    สาเหตุนี้อาจเกิดหลังการติดตั้ง device driver, system sevice หรือ Firmware ที่เสียหายหรือไม่สมบูรณ์ หาก Stop Message นั้นแสดงชื่อไดรเวอร์ที่ผิดพลาดมาด้วยให้แก้ไขโดยการยกเลิก หรือ rollback กลับไปใช้ ไดรเวอร์ที่สมบูรณ์ หรือหากยังแก้ไขไม่ได้ อาจจะเป็นที่ไฟล์ที่ใช้ในการติดตั้งไดรเวอร์เกิดเสียหาย เพราะไวรัสก็ได้ ต้องตรวจสอบจุดนี้ด้วย

ข้อผิดพลาดอาจเกิดจากตัวฮาร์ดแวร์ก็ได้ หากเออเรอร์นี้แจ้งประเภทของ Device มา ยกตัวอย่างเช่น กราฟิกการ์ดหรือไดรฟ์ ก็ให้ลองปลดหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ที่Error Message แจ้งมาอาจจะช่วยแก้ปัญหาได้

หากปัญหานี้เกิดมาในช่วงที่คุณกำลังติดตั้งเซอร์วิสแพ็ค ของวินโดวส์ สาเหตุอาจ
    จะมาจากการที่ไม่คอมแพตทิเบิลกันของไดรเวอร์หรือ System Service ที่ได้ติดตั้งไว้ให้ลองถอน Third-party Device ก่อนการติดตั้งเซอร์วิสแพ็ค และเมื่อหลังจากติดตั้งสำเร็จแล้วให้ลองติดต่อไปยังโรงงานผู้ผลิต เพื่อสอบถามหาไดรเวอร์ที่เข้ากันได้อีกที

Bookmarks

Bookmarks