Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอะอาการ แบบ นี้ เป็นที่ Hardware หรือ Software

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอะอาการ แบบ นี้ เป็นที่ Hardware หรือ Software

คือ เวลาใช้งาน Com อยู่ดี ซักพักเมาส์ ก็ใช้การไม่ได้ อะครับ ต้อง กด Task Manager ขึ้นมา ก่อน ครับ และ ก็กดนู้นกดนี่ ซักพัก แล้ว ก็ทำการปิด Task Manager แล้ว มันก็จะกลับมาใช้ได้อีกนะครับ เป็นอย่างนี้ บ่อยๆนะครับ แต่ก่อนไม่เคยเป็น นะครับ เพิ่งเคย เจอะนะครับ
    เป็นเพราะอะไร ใครช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ( ผมพึ่งซื้อ เมาส์ มาใหม่นะครับ ลองใช้ได้ 2 วันแล้วครับ ไม่ทราบว่า เป็นเพราะเมาส์ตัวใหม่หรือ เปล่า ยี่ห้อ A4 Tech รุ่น Razer X7 ส่วนที่เริ่มเป็นคือ เป็น วันนี้ ตอน 15.45 น ของวันนี้นะครับ แล้วก็เป็น มาตลอดเลยครับ )

ลองหา mouse ตัวอื่นมาลองก่อนสิครับ ถ้ายังไม่หายก็ลงวินโดว์ใหม่ครับและถ้ายังไม่หายอีกก็น่าจะเป็นที่ HW ครับ ถ้าเป็น USB ก็ลองเปลี่ยน Port เป็น Port อื่นดูครับ

Comment

ลองหาเมาส์ชาวบ้านมาเทสดูนะครับ ของแบบนี้ไม่อยากฟันธงอ่ะ มันมีหลายปัจจัยเหลือเกิน ...

แล้วก็ ด้วยความที่ mouse มันเป็นอะไรที่ถูกที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ที่จะทำให้เกิดอาการดังกล่าว เลยจะขอให้หาเมาส์มาลองก่อน ... ส่วนปัจจัยอื่นๆก็มีตั้งแต่พวก PS/2 (port mouse รุ่นเก่า) หรือไม่ก็ USB port ถ้าใช้ usb นะ หรือถ้าหนักๆเลยก็อาจจะเป็นที่ usb controller หรือเมนบอร์ดไปเลย ... และ/หรือเป็นที่ตัว windows? ...

หุหุ มีหลายปัจจัยจังเลยเนอะ วินิจฉัยโรคยากจัง

Comment

อืมหลายปัจจัย จริงๆด้วย นะ ผมจะทดลองทำตามเพื่อนๆ แนะ นำก่อนนะครับ

Comment

Working...
        X