Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมทาซิลิโคนใหม่แล้วร้อนกว่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมทาซิลิโคนใหม่แล้วร้อนกว่าเดิม

ทำไมทาซิลิโคนใหม่แล้วร้อนกว่าเดิม

คือเครื่องผม(เสปกตามลายเซ็น) ตรงซิลิโคนมันเหือดแห้งมากๆ
    ผมเลยขอยืมซิลฺโคนจากสมาชิกเว็บผู้ใจดี(RBS_SYSTEM)
    มาคับ แล้วเมื่อกี้เพิ่งทาดู แต่ทำไมเปิดเครื่องมามันร้อนหนักกว่าเก่าอีก
    ใช้ซิงค์เดิม ไม่ oc นะคับ
    49-50 ตลอดเลย เมื่อก่อน 35-45 เป็นเพราะอะไรคับ

ขอบคุณมากคับ

ต้องรอให้มันเซ๊ตเข้าที่ เบิร์นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเย็นลงเอง นะ

Comment

ผิดปกติครับ ทำไม temp ต่างกันปานนั้น

sigpic

Comment

ลองเช็คดูตามสาเหตุนะครับ

1 ฮีตซิงคติดกับซีพียู์ไม่แน่น

2 ซิลิโคนคนละชนิด คุณลองเอาซิลิโคนตัวเก่ามาทาดู(ไม่ใช่ซิลิโคนตัวที่มีคนให้คุณมา)หากไม่มีก็ไปซื้อซิลิโคนตัวใหม่มา ทาและประกอบเสร็จแล้วลองโหลดให้ซีพียูทำงานเต็มที่แล้วเทียบอุณภูมิกันระหว่างซิลิโคนตัวใหม่กับตัวเก่าที่ทาไปนั้นแตกต่างกันมากน้อยเพียงใด

3 โปรแกรมวัดอุณภูมิความร้อน เกิดเอ๋อขึ้นมา ลองลบออกแล้วติดตั้งโปรแกรมใหม่ หรืออัพเดตตัวโปรแกรมวัดอุณภูมิ(ถ้ามี)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ต้องรอให้มันเซ๊ตเข้าที่ เบิร์นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเย็นลงเอง นะ
          ตามนั่นครับ ไม่งั้นถ้าใจร้อนก็รองเอาออกมาทาใหม่ก็ได้ ผมใช้วิธีหยดเป็นเม็ดตรงกลางพอประมาณแล้วก็วางซิงลงไปเลย กะแม่นๆหน่อยทีเดียวนะ

Comment

ต่างกันเยอะแบบนี้ผมว่าติดซิงค์ไม่แน่น ไม่ก็ทาซิลิโคนมาก-น้อยไป แล้วหละครับ -*-
            แต่เรื่องนี้ผมไม่ค่อยชำนาญนะครับ
            GLORIOUS PC MASTER RACE
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

สงสัยซิงค์ไม่แน่นนะครับ คลิปล๊อคจริง แต่หน้าซิงค์ไม่สัมผัสขนาน CPU เป็นได้ครับ
              ซิลิโคนต้องทาบาง ๆ ๆ ๆ นะครับ
              ลองถอดใส่ซิงค์ใหม่

Comment

เหอะๆ ซีลิโคน ผมอัดไปเต็มเหนี่ยวเลย
                ตอนนี้ก็ยังอุณหภูมิประมาณนั้นอยู่คับ 47-50
                เซ็ง เดี๋ยวลองถอดมาใส่ใหม่

Comment

ลองทาใหม่
                  ตอนนี้ประมาณ 40-45 ปกติไหมคับ ไม่oc นะ
                  แต่เมื่อก่อนมันเย็นกว่้านี้นี่หว่า
                  แล้วจะรู้ด้ไงว่าติดซิงค์ไม่แน่นอะคับ

Comment

ผม oc ยัง 35-40 เลยนา IDLE น่ะ แต่บน G-Power Pro นะครับ
                    แต่ oc แค่เนี้ยนะ
                    Last edited by cmo; 19 Jan 2008, 09:57:53.

Comment

ทาซิลิโคนหนาเกินไปก็มีส่วนนะครับ

Comment

ซิ้งเดิมถือว่าเย็นสบายครับใช้ 4000+ ก็ประมาณนั้นและครับ

Comment

Working...
                        X