Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอประจาน IT CLINIC สาขาพระราม 3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอประจาน IT CLINIC สาขาพระราม 3

ครั้งที่แล้วชม DCOM ครั้งนี้มาประจานบ้าง

เนื่องจากผมได้นำ printer laser Lexmark C720 ไปซ่อมที่
    IT Clinic สาขาเซ็ลทรัลพระราม 3 เพราะมีเสียงดังครืดๆ
    ตอนกำลัง print งาน เหมือนเสียงเฟืองขบกัน
    ก่อนไปผมก็ print ค่าของ printer ไว้เป็นหลักฐานตามนี้

เนื่องจากผมไม่รู้ว่า Lexmark ควรจะต้องไปซ่อมที่ IT City เพราะผม
    ไม่ได้ซื้อมาเอง แล้วก็รีบเกินไปไม่เช็คข้อมูลให้ดีก่อนเลยไปซ่อมที่
    IT Clinic ซึ่งร้านเค้าก็รับไว้ (มีอะไหล่หรือไม่ไม่สน ถ้าจริงใจหน่อย
    ก็บอกให้ไปซ่อมที่ IT Cilty ชั้นบนก็ได้ สงสัยงานเข้าน้อยจัด
    เอางานไว้ก่อน อย่างอื่นไม่สน)

ตอนรอซ่อมมันก็ดึงเวลา บอกว่ายังหาอะไหล่ไม่ได้ มันบอกชุดเฟืองเสีย
    ต้องหาของมือสองมาใส่ หลายวันผ่านไปมันบอกซ่อมเสร็จแล้ว ผมก็ไป
    รับของ สรุปว่าเฟืองเสีย (มันบอกเฟืองในเครื่อง)ก่อนจ่ายเงินลอง test
    ดู ไม่มีเสียงผิดปกติอีก (print test แค่แผ่นเดียว)ผมก็จ่ายเงิน
    แล้วกลับมาใช้ที่บ้าน นี่เป็นใบเสร็จของมัน

เอาเครื่องกลับมาก็ต่อใช้งานปกติ แต่ไม่ค่อยได้ print (เป็นเครื่อง
    ส่วนตัว) จนถึงต้นเดือน print ไม่ถึง 10 แผ่น (มีงานทำเยอะสิ้นปีเลย
    ไม่ค่อยได้ใช้งานคอมฯ ที่บ้าน) มาเมื่อกลางอาทิตย์ที่แล้วพอกลับมาใช้
    printer ก็เริ่มมีเสียงครืดๆอีก ผมก็โทรไปหาที่ร้าน ช่างที่ซ่อมและ
    test ให้ผมมันบอกว่าให้เอาเข้าไปให้ดู มันน่าจะเกี่ยวกับหมึกใกล้หมด
    (มันเกี่ยวอะไรวะ) ผมก็บอกว่ามันหนักมาก (ที่เอาไปได้เพราะมีเพื่อนช่วย
    ยกไปด้วย) ยกไปมาไมุ่คุ้มค่าน้ำมัน มันก็บ่ายเบี่ยงยกเรื่องโน้นเรื่องนี้มาอ้าง
    ท้ายสุด มันบอกให้ผมเปลี่ยนตลับหมึกใหม่ หายแน่นอน ผมก็งงมันจะเกี่ยว
    อะไรด้วยในบิลมันก็เปลี่ยนชุดเฟืองให้แล้วมันก็น่าจะหาย แต่ก็ยังมีเสียง
    ดังแล้วยังมาพูดไม่รับผิดชอบอีก ผมก็วางสายแบบเซ็งๆ แล้วลงทุน search
    ใน web ของ Lexmark ดูตามนี้

http://support.lexmark.com/cgi-perl/knowledgebase.cgi?ccs=2290:125:0:0&framed=&docid=ENUS6386&relevance=1

เลยลองไปขยับเฟืองที่ตลับสี่ทั้ง 4 สีดู ปรากฏว่าพอลองหมุนเฟืองสี
    magenta ดู มันมีเสียงครืดๆ พอหมุนไป 4-5 รอบเสียงก็หายไป
    สังเกตุดูจะมีคล้ายจารบีเยิ้มๆทาอยู่เต็มไปหมด พอใส่กลับไปแล้วลอง
    print ใหม่ ไม่มีเสียงแล้วครับ!!!

ผมถึงบางอ้อว่า สีนี้มันใกล้จะหมดแล้วและมันก็คงผ่านการใช้งานมานาน
    จนเฟืองของสีนี้มันไม่ค่อยปกติ ถ้าทาอะไรบางอย่างหล่อลื่นมันและขยับ
    มันให้เข้าที่ มันก็คงพอถูไถใช้ได้จนหมด (1% ของหมึก laser พิมพ์
    ได้เป็นร้อยแผ่นนะครับ) แล้วไอ้ที่มันบอกเปลี่ยนเฟืองก็คงตอแหลแน่นอน
    มันไม่ได้เป็นตัวแทนศูนย์ Lexmark ทำได้แค่หาอะไหล่มา ถ้ามันจะซ่อม
    จริง แต่นี่มันหมึกตลับเดิม สีเหลือเท่าเดิม แล้วมันเปลี่ยนอะไรวะ คิดค่า
    แรงแล้วยังบวกค่าอะไหล่ไปด้วย ผมคงไม่โทรกลับไปพูดกับมันอีก เพราะ
    ถึงมันรู้ว่าผมจับไต๋ได้ มันก็คงไม่รับอะไรและบ่ายเบี่ยงไปเรื่องอื่นอยู่ดี
    เลยเอาลงมาบอกกล่าวเป็นการประจานและเตือนทุกท่านที่มาอ่านด้วย

1) นำของไปซ่อมที่ศุนย์ใหญ่ที่เป็นผู้นำเข้าเท่านั้น โดยเฉพาะของที่หมด
    ประกันแล้ว
    2) หาข้อมูลก่อนด้วยเผื่อท่านจะซ่อมแซมเองได้ หรืออย่างน้อยถ้าช่างบอก
    อะไรเสีย ท่านจะได้มีข้อมูลไปคุยกับช่างเพื่อไม่ให้เขาฟันท่านได้

ปล. ดูบิลมันสิครับไม่มีชื่อที่อยู่เบอร์โทร เป็นบิลเงินสด แสดงว่ามันอาจ
    เผื่อ safe ตัวเองไว้แล้วและหลอกซ่อมกับคนอื่นมาแล้ว เช่นกัน
    (เผลอๆ บอกซ่อมไม่ได้แล้วถอดอะไหล่บางชิ้นไว้สำรองซ่อมให้คนอื่น)
    หวังว่า IT Clinic สาขาอื่นจะไม่เลวแบบนี้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านได้จนจบครับ

เหอๆ โดนเข้าเต็มๆเลยครับ งานนี้

Comment

แสดงว่ามันหลอกคนบ่อยชัวร์ครับแบบนี้ ทิ้งระยะให้ตัวเองถอยด้วย ...
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

โดนเนื้อๆๆเลย

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

http://www.pantip.com/tech/hardware/...2517532.html#6

ลองดูความเห็นอื่นที่ link ข้างบนครับ

Comment

ดี ค..ย

Comment

อยู่ไกลครับ คงไม่มีโอกาสไปร้านมันอยู่แล้ว แต่ขอบคุณมากครับที่เอามาบอกเล่ากัน

Comment

แย่จริงๆ ไม่สมเป็นพนักงาน สุดๆ

Comment

Lexmark laser ขาวดำ ที่บ้านก็เสียเหมือนกัน
                    ประมาณว่า print แล้วก็ติดแบบไม่มีสาเหตุ random ว่างั้นเหอะ บางที่แค่กำลังเริ่มจะ print ก็ติดและ
                    บางที print จนกระดาษออกมาแล้วก็ jam ซะงั้น
                    เคยเอาไปซ่อมก็แค่ clean ให้บอกว่า ถ้าจะหาเจอต้องให้มันติดที่เดิมตลอด (อะไรฟะ) เก็บไป 400฿
                    บ่นให้ฟังนะครับ
                    ผมว่าถ้าซื้อ printer เอา HP ดีกว่า

Comment

อย่าว่าแต่ it clinic เลยครับ บางทีเอาเข้าศูนย์ของมันก็ยังโดน ยิ่งศูนย์ hp value เอาของไปให้มันซ่อมที ทำหน้ายังกับไปขอข้าวมันกิน ค่าซ่อมก็แพง แถมรอนานอีก เลิกใช้ไปแล้วครับยี่ห้อนี้ ซื้อให้คนอื่นหรือแนะนำให้คนอื่นได้ แต่คงไม่ใช้เองแน่ๆ ที่ศูนย์บริการดีๆหน่อยก็ cannon น่ะครับ บริการดีรวดเร็ว ลองดูแล้วกันนะ
                      Last edited by Drunkman; 16 Jan 2008, 00:12:36.

Comment

ถ้างั้นเครื่องต่อไปอาจลองดู Canon ครับ

Comment

แย่จริงๆเลย- -"

Comment

ส่งซ่อมปริ้นเตอร์เข้าศูนย์ดีกว่าครับ ส่งศูนย์ผ่านร้านมันจะซาร์ตเราแพงครับ

Comment

ผมซ่อม ถ้ามีเปลี่ยนอะไหล่ ผมจะให้นำอะไหล่ที่เปลี่ยนคืนด้วยตลอด กลัวมันไม่ได้เปลี่ยน

Comment

Working...
                              X