overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถ้าต้องการเปิดเกมออนไลน์หน้าต่างวินโดว์พร้อมกัน 5-6 หน้าขึ้นไป ...

OverclockZone Member

Default ถ้าต้องการเปิดเกมออนไลน์หน้าต่างวินโดว์พร้อมกัน 5-6 หน้าขึ้นไป ...

สเปกเครื่องที่เคยใช้ คือ nf7-s + barton 2500+@3200+ แรม2.5g page set ที่2.5-4.0
    vga 9800pro 256bits ถ้าผมเปลี่ยนเป็นฝั่ง intel ที่มีแคช เยอะ หรือเป็นพวก 2หัว มันจะออนได้เยอะก่าเดิมหรือออนเท่าเดิมแต่ลื่นขึ้น ไม๊คับ

เพราะความรู้เดิมๆ ก้อมีแค่ว่า ฝั่ง intel ถ้าเปิดอะไรๆ หลายๆ หน้าพร้อมกัน จะทำได้ดีก่า amd (ในสมัยที่ p4 ทำมาแข่งกับ barton) แต่ตอนนี้อะไรๆ มันก้อ สองหัว แคชเยอะใกล้เคียงกัน แต่ตอนนี้ผมเลือกที่จะใช้เฉพาะทาง คือ *** เปิดอะไรสักอย่าง หลายๆ หน้า พร้อมๆ กัน ***

ขอคำแนะนำหน่อยคับ เพราะตอนนี้กะลังหางบ เล็ง 939มือสอง หรือไม่ก้อ p4E มือสองน่ะคับ ถ้ามันงบพอ อาจจะยกเซ็ตใหม่เอาแบบถูกๆ เน้นตามลักษณะงานที่ใช้คับ

ส่วนเครื่องที่ใช้ประจำผมยังคง nf7-s + xp2200+@2200Mhz เหมือนเดิม เพราะนานๆ ถึงจะได้เปิดเล่น Pro street หรือ pes2008 คับ เลยไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรว่าต้องแรงกว่านี้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความคิดเห็น

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

Quote Originally Posted by kayak View Post
    สเปกเครื่องที่เคยใช้ คือ nf7-s + barton 2500+@3200+ แรม2.5g page set ที่2.5-4.0
    vga 9800pro 256bits ถ้าผมเปลี่ยนเป็นฝั่ง intel ที่มีแคช เยอะ หรือเป็นพวก 2หัว มันจะออนได้เยอะก่าเดิมหรือออนเท่าเดิมแต่ลื่นขึ้น ไม๊คับ

เพราะความรู้เดิมๆ ก้อมีแค่ว่า ฝั่ง intel ถ้าเปิดอะไรๆ หลายๆ หน้าพร้อมกัน จะทำได้ดีก่า amd (ในสมัยที่ p4 ทำมาแข่งกับ barton) แต่ตอนนี้อะไรๆ มันก้อ สองหัว แคชเยอะใกล้เคียงกัน แต่ตอนนี้ผมเลือกที่จะใช้เฉพาะทาง คือ *** เปิดอะไรสักอย่าง หลายๆ หน้า พร้อมๆ กัน ***

ขอคำแนะนำหน่อยคับ เพราะตอนนี้กะลังหางบ เล็ง 939มือสอง หรือไม่ก้อ p4E มือสองน่ะคับ ถ้ามันงบพอ อาจจะยกเซ็ตใหม่เอาแบบถูกๆ เน้นตามลักษณะงานที่ใช้คับ

ส่วนเครื่องที่ใช้ประจำผมยังคง nf7-s + xp2200+@2200Mhz เหมือนเดิม เพราะนานๆ ถึงจะได้เปิดเล่น Pro street หรือ pes2008 คับ เลยไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรว่าต้องแรงกว่านี้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความคิดเห็น
    เพิ่มเงินอีกนิดซื้อ Be มือ 1 มาเล่นดีกว่าครับ แรงกว่าเห็นๆ -*-

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

CPU 2 Core ลื่นกว่า Core เดียวอยู่แล้ว สำหรับการเปิด หลายๆ application พร้อมๆ กันเยอะๆ (ถึงจะบอกเกมเดียวกานแต่ เปิดซ่อนๆ กันมานก็คือหลายๆ app นั้นละงับ) ส่วน amd หรือ intel แล้วแต่ชอบงับ...

ส่วนที่เปิดได้มาก น้อยแค่นั้น มานขึ้นกับ ตัวแปร หลายอย่างงับ

CPU: แต่ละจอมันก็ใช้ CPU ของมันละงับ เพิ่มจอก็เพิ่ม CPU ที่ต้องใช้
    RAM: เปิด เพิ่มหลายจอ ก็กินแรมมากขึ้นเรื่อยๆ งับ เปิด ดู task manager ตรง Page file เอางับ ถ้าเกิน แรมที่มีมะไหร่ มันใช้ Virtual mem จะเริ่ม lag งับ
    การ์ดจอ: จอยิ่งมาก ถ้าเป็นเกม 3D การ์ดจอ ก็ยิ่งต้องยิ่งทำงานงับ (ถึงจะมีจอหลัก แค่ 1 ที่เหลืออยู่ข้างหลัง หรือซ่อนอยู่ แต่การ์ดจอก็ต้องทำงาน ในระดับนึงละงับ สำหรับจอพวกนั้น)

ส่วนถามว่าแค่ไหน ถึงจะพอ มานแล้วแต่ว่า เกมอะไรละงับ เพราะแต่ละเกมมันกิน spec มะเท่ากันในแต่ละอย่าง

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ถามตรงๆครับ ว่าเอามาเปิดหน้าเกมส์จริงๆ หรือเอามาเปิดบอทครับ อิๆๆ

CPU พวก Core2Duo จะเห็นผลกว่าแต่ถ้าเป็นฝั่ง AMD ก็คงเป็นพวก X2 5000+ขึ้นไปล่ะครับ

แต่แรมอย่างน้อยก็คงสัก 2G ถึงจะเอาอยู่ล่ะครับ

แต่ก่อนเปิดบอทแรค สเปคเครื่องในลายเซ็นต์ครับ เปิดพร้อมกัน 4 ตัว เครื่องไม่ต้องทำอะไรกันเลยครับ

กิน CPU 80%+ ตลอด แต่บอทก็วิ่งฉิวเลยครับ ไม่ค่อยดึงกัน ถ้าเปิดเกินนี้บอทมันจะหน่วงๆ ^_^

OverclockZone Member

เพิ่งหากระทู้ตัวเองเจอ อิๆ คงทนๆ ใช้ไปก่อน คาดว่าคงต้องเป็น core2duo คงเป็นคำตอบสำหรับสิ่งที่ผมตามหา แต่กว่าจะได้จับต้องคงอีกนาน เอาไว้เปิดหน้าเกม แบบหน้าวินโดว์เล็กที่สุดที่มันรันได้ ปรับรายละเอียดต่ำสุดๆ ให้มันกินสเปกต่อ 1 app น้อยสุด จะได้เปิดได้เยอะๆ แรมไม่มีปัญหา ddr2 ไม่แพงเหมือน ddr1 อยากลองเหมือนกันคับ เอา core2duo รุ่นท๊อป ยัดแรมเต็มสล๊อต สัก 4g ปรับให้วินโดว์ใช้งานแรมได้เต็ม มันจะเปิดได้ถึง 10 หน้ามะ เครื่องเดียวเนี่ย หุๆๆ แต่ก่อนอื่น เงินคับ เงิน เก็บโลด

อีกอย่างคับ ต้องการเปิดให้น้อยเครื่องที่สุด ช่วยชาติประหยัดไฟคับ ประหยัดเงินในกระเป๋าต่อเดือนด้วย

ขอบคุณทุกๆ คำตอบมากๆ คับ
    Last edited by kayak; 19 Jan 2008 at 10:26:02.

Bookmarks

Bookmarks