overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: VGA card อะไรในตอนนี้ที่ประสิทธิภาพคุ้มกับราคามากที่สุดครับ

OverclockZone Member yuchachacha's Avatar

Smile VGA card อะไรในตอนนี้ที่ประสิทธิภาพคุ้มกับราคามากที่สุดครับ

VGA card อะไรในตอนนี้ที่ประสิทธิภาพคุ้มกับราคามากที่สุดครับ

ขอยกตัวอย่างให้เห็นภาพในสมัยก่อน...

เช่น voodoo 2

Gf2 mx

R9100 ( R8500 เดิม)

R9550...

แล้วในตอนนี้อยากทราบว่าเป็นตัวไหนครับ พอดี***งหายไปนาน ขอทั้ง 2 ค่ายเลยนะครับ...

ps. เท่าที่อ่านไม่ทราบว่าเป็น 1650 pro กับ 7300Gt รึเปล่าครับ...

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

จะเอาคุ้มค่าในราคาเท่าไรครับ

OverclockZone Member onizika01's Avatar

คงจะคุ้มราคา ในความต่างของราคาล่ะมั้งครับท่าน

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

เหอๆม่ายรุแล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

3850 3870
    8800GS 8800GT

OverclockZone Member yuchachacha's Avatar

ผมหมายถึงประสิทธิภาพ ต่อราคาหน่ะครับ...

เช่น สมัยหนึ่งที่ Gf2 ออกใหม่ๆ ราคาแพง แล้ว gf2mx ออกมาตอนแรกในราคาที่ลดลงเกินครึ่ง แต่ประสิทธิภาพลดลง ไม่น่าจะเกิน 30 เปอร์เซนต์...

เลยกลายเป็นว่าในตอนั้น gf2mx กลายเป็นการ์ด ที่มีประสิทธิภาพต่อราคาคุ้มที่สุดในตลาด ณ ตอนนั้นหน่ะครับ...

OverclockZone Member Cruise4's Avatar
    กลางวันลาดพร้าว-กลางคืนรามอินทรา

มันเทียบยากนะครับสมัยนี้ตัวเลือกเยอะกว่าสมัยนั้นมากๆๆๆ ครับ ลองบอกช่วงราคาหรือ วัตถุประสงค์ที่นำไปใช้ เซียนๆหลายท่านคงมาให้คำตอบได้ครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

HD3850
    HD3870

ครับ 2 ตัวนี้ชัวร์

ส่วนที่ไม่คุ้มราคาที่สุดคือ

8800GTS G80 หมื่นกว่าบาท แต่ไม่ค่อยแรงเลยครับ -*-
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

เอิ้กๆๆ ถ้าพูดถึงพวก Voodoo2 GF2 คงเดาอายุได้ไม่ยาก

ยุคนี้กับยุคโน้น เทียบกันไม่ได้แล้วครับ ถ้าจะเทียบประสิทธิภาพกับราคาแล้ว มันก็ถือว่าคุ้มค่าทุกรุ่นทุกระดับราคาเลยล่ะครับ เพราะความสามารถของ GPU สมัยนี้สูงมากๆ เรียกได้ว่าสูงกว่า CPU เก่าๆซะอีก

พูดถึงการ์ดจอสมัยนี้ มีคำถามแค่ข้อเดียวครับ คือ "เอามาเล่นเกมส์โหดๆมั้ย"

ถ้าคำตอบคือ ไม่ ณ ตอนนี้ VGA on board ก็เป็นคำตอบที่ตอบโจทย์การใช้งานขั้นพื้นฐานได้ครบถ้วนแล้วล่ะครับ

แต่ถ้าคำตอบคือ ใช่ ก็ให้มองการ์ดในราคาตั้งแต่ 4k ขึ้นไปครับ ถึงจะเรียกว่าเอามาสู้รบปรบมือกับเกมส์โหดๆ ภาพสวยๆได้พอประมาณ จะให้ถึงขั้นสวยงาม+ลื่นไหล ก็ให้มองการ์ดระดับ 8k ขึ้นไปครับ รับรองว่าจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนทีเดียว

แล้วสมัยนี้การ์ดจอตัวเดียวเหมือนจะไม่พอสำหรับเล่นเกมส์(โหดโคตรๆ)แล้ว ต้อง 2-4 ตัวเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพขึ้นไปอีก ว่ากันไปนั่น

สุดท้ายความคุ้มค่ามันอยู่ที่การใช้งาน+งบประมาณครับ ^_^

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

3850ครับส่วนแรงขึ้นไปอีกก็8800gtไปเลย 3870ไม่คุ้มเท่าไหร

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เทียบต่อราคาต้อง บอกงบประมานแลวหล่ะครับ เพราะว่า มันซอยซะถี่ยิบเลย รุ่นเนี่ย

OverclockZone Member

ของ NVidia ต้อง 8800GT ราคา 9000+ ยังไม่เห็นใครถามปัญหาเรื่องไดร้ว์เวอร์
    ของ ATI ต้อง HD3850 256M. ราคา 6000+ คุ้ม แต่ยังไม่ดีที่สุด อัพ ไดร้ว์เวอร์ ได้ก็ OK.เลย

ทั้งสองรุ่นเน้นเล่นเกม ปรับความละเอียดสูง ภาพสวยงาม กระตุกน้อย จนถึงลื่น

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by maxsaag View Post
    3850ครับส่วนแรงขึ้นไปอีกก็8800gtไปเลย 3870ไม่คุ้มเท่าไหร
    นึงแล้วเชียร์เขียว

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

สนใจ Riva TNT มั้ยครับ ... แรงที่สุดเลยนะ (ในสมัย AGP 1x ) ห้ามว่าผมแก่นะ เกิดทัน S3 Trio 64v+ ด้วย หุหุ ... แต่มันเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ จากแต่ก่อนที่จอเขียวดำ ขยับมาเป็นจอสีก็ว่าทันสมัยแล้ว สีแค่ 256 สียังต้องเสียเงินเยอะแยะเลย สมัยนี้สี 32bit (ราวๆ 4 พันล้าน shade) ซึ่งตาคนก็มองได้ไม่ถึงหรอก แค่ 16 bit ยังแยกแยะกันแทบจะไม่ออกเลย

ถ้าพูดถึงเฉพาะส่วนของราคา HD3850/256 มันอยู่ที่ราวๆ 62xx กับ HD3850/512 อยู่ที่ 68xx ผมก็ยินดีจะเลือกตัวหลังนะ แต่ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่า HD3870 ที่ราคาราวๆ 82xx เนี่ย มันจะคุ้มรึเปล่า แต่ก็อยากจะได้นะ GDDR4 แค่เดิมๆก็เท่ากับ 3850 oc แล้วอ่ะ

ขอบคุณมากครับ...

OverclockZone Member zachalich's Avatar

อีกหนึ่งเสียงเชียร์ ATi 3850 ครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

Smile

เชียร์ 8800GT แรงแบบเหลือๆ ดีกว่าไม่เหลือให้แรง

OverclockZone Member bankxmen's Avatar
    เมเจอร์ รัชโยธิน - สะพานใหม่ - บิ๊กซีวงศสว่าง - ใต้ดิน บางซื่อ

ซื้อตอนนี้ก็ 3850 8600 มั้งงับ ถ้าซื้อมือ2ด้วยก็แถม 7900 ไปอีกตัว

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

8800 gt/gs ก็ว่ากันอีกที

OverclockZone Member aongunner's Avatar

Quote Originally Posted by KamuiShirou View Post
    สนใจ Riva TNT มั้ยครับ ... แรงที่สุดเลยนะ (ในสมัย AGP 1x ) ห้ามว่าผมแก่นะ เกิดทัน S3 Trio 64v+ ด้วย หุหุ ... แต่มันเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ จากแต่ก่อนที่จอเขียวดำ ขยับมาเป็นจอสีก็ว่าทันสมัยแล้ว สีแค่ 256 สียังต้องเสียเงินเยอะแยะเลย สมัยนี้สี 32bit (ราวๆ 4 พันล้าน shade) ซึ่งตาคนก็มองได้ไม่ถึงหรอก แค่ 16 bit ยังแยกแยะกันแทบจะไม่ออกเลย
    บ่งบอกถึงอายุผู้ตอบเลยทีเดียวเชียว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks