Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Asus A9550GE กับบอร์ด A7v8x-x

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Asus A9550GE กับบอร์ด A7v8x-x

คือผมต้องการที่จะเปลี่ยนการ์ดจอใหม่นะครับขาย FX5200 128mb ไปแล้วลองไปสอบถามที่ร้านประกอบคอมฯแห่งหนึ่งได้รับคำแนะนำว่าใช้ของ ATI สิแรงดีนะเล่นได้ทุกเกมส์ตอนแรกเราก็พอจะได้ยินมาบ้างว่าของเขาดีแต่ก็มีบางคนบอกว่าเล่นไม่ได้ทุกเกมส์บางเกมส์ไม่ซัพพอร์ตผมเองตอนแรกมองไปที่ NVIDIA เพราะเท่าที่เคยใช้มาเล่นเกมส์ไม่มีปัญหาแน่นอนแต่ด้วยความอยากลองของก็เลยไปคว้าเจ้า A9550GE 256MB มาซะในราคา พันกว่าบาท พอได้ของมาก็ติดตั้งเลยลงไดร์เวอร์เสร็จก็เริ่มทดสอบกันเลยปรากฎว่ามีที่เล่นไม่ได้ 2-3 เกมส์หน้าจอมืดบางเกมส์รันแล้วค้างก็ลองติดต่อไปที่ร้านว่าเกิดจากอะไรเขาบอกต้องหาไดร์เวอร์ใหม่ผมก็ไม่แน่ใจก็เลยลองลงวินโดวส์ใหม่ก่อนว่าหายไหมเพราะมันมีไวรัสในเครื่องอยู่ด้วยพอลงวินโดวส์ใหม่ก็ลองอีกทีปรากฎว่าเล่นได้ครับจากที่ตอนแรกเล่นไม่ได้ก็ค่อยสบายใจหน่อยว่าไม่ได้เป็นอย่างที่คิดพอผ่านไปได้สักสองวันเอาแล้วสิเล่น แร็คนาร็อค แล้วมันชอบมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาว่า ไดร์เวอร์เราไม่ซัพพอร์ตไม่ตรงรุ่นมีปัญหากับไดร์เวอร์ ก็เลยลองโทรไปสอบถามกับทาง ดีคอม ช่างเทคนิคแนะนำให้เราไปโหลด Catalyst เวอร์ชั่นล่าสุดมาใช้พร้อมกับโหลดไดร์เวอร์ของชิพเซทมาด้วยคือ Hyperion5.15a มาลองแก้ไขดูแค่นี้ก็น่าจะหายครับปรากฎว่าผมก็ได้ทำตามทุกอย่างแล้วเช็คจากหน้าเวป driveragent แล้วไดร์เวอร์เราก็ Good 93 เปอร์เซนต์งานนี้ละได้เล่นแบบไม่มีปัญหาซะทีก็ทดสอบกันเลยสุดท้ายปัญหาที่ว่าก็ไม่หายแถมยังมาเป็นกับเกมส์ sf ด้วยเล่นๆไปหน้าต่างที่แจ้งปัญหาเกี่ยวกับไดร์เวอร์ก็เด้งขึ้นมาหลุดเกมส์ซะงั้นหน้าต่างที่ว่านี่มีปุ่มให้เรากดสองปุ่มนะครับคือส่งข้อผิดพลาดให้ทาง ATI รับทราบลองกดปุ่มนี้หน้าจอจะดำมืดเลยครับอีกปุ่มเป็นปุ่มไม่ส่งข้อผิดพลาดให้ทาง ATI ปุ่มนี้กดแล้วหน้าจอจะกลับสู่หน้า Desktop ปกติแต่เวลาเล่นเกมส์จะมีปัญหากับ แร็คนาร็อค และ sf ที่เล่นๆไปแปปเดียวจะมีหน้าต่างที่ว่านี้เด้งขึ้นมาใครมีปัญหาแบบผมบ้างครับหรือผู้รู้ท่านไหนพอจะทราบวิธีแก้ปัญหาช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยนะครับถ้าแก้ไขกันไม่ได้จริงๆคงต้องขายทิ้งซะละมั้งใช้ยังไม่ได้อาทิตย์เลยเหอๆๆ เมนบอร์ดผม Asus A7v8x-x ใครแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ผมได้จะขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับขอบคุณครับ

ถ้าเป็นการ์ดnvidiaมีปัญหากะบอร์ดนี้ก็พอทราบครับ มันมีDriverAGP Chipset Driverด้วย อาจพอช่วยได้ครับ เรื่องรายละเอียดที่เป็นของDriver ATI รอท่านต่อไปครับ

MainBoard Driver VIA

Comment

9550/9600 มันไม่ค่อยถูกกันกับชิปเซท VIA ครับ

Comment

ผมก็เคยใช้นะ รุ่นนี้ 256 mb ไม่เห็นจะมีปัญหาเลยนิ ผมซัด Most wanted เข้าเต็ม MAX ยังไม่เห็นไรเลย บอร์ดมีปัญหามั้ยครับ ส่วนเรื่องชิพ VIA ไม่ถูกกับ ATI หรือ ค่ายไหนผมว่าอันนี้มันนี้เป็นความเชื่อโดยส่วนตัวนะครับ
        ผมชอบ ATI มากกว่า Nvidia มากกว่าเยอะเลย ถ้าบอร์ดยังไม่หมดประกันก็เคลมดูครับ ไม่งั้นเอาการ์ดไปเทสที่ร้านเลยไม่เสียตังค์หรอกครับ บอกว่าพี่ขอผมลองได้มั้ย ประมาณว่า..ทำฟอร์มว่าเครื่องมีปัญหาให้เค้าลองเกมส์แรง ๆ ให้ดู ว่าการ์ดมีปัญหามั้ย ถ้าไม่มีปัญหาคราวนี้ก็ลองเช็คที่บอร์ดดูได้ครับ ถ้ารู้สึกว่าแย่ก็ขายทิ้งไปเลยครับ เพราะหมดยุด 462 ครองโลกแล้ว อิอิ

Comment

Working...
        X