overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: Claim Crucial Ballistix TRACER PC8500

OverclockZone Member Playmaker's Avatar

Exclamation Claim Crucial Ballistix TRACER PC8500

ขออนุญาติใช้ Forum นี้หน่อยนะครับ(รู้อยู่ว่าผิดประเภท)

ถามเกี่ยวกับการเคลม...Crucial Ballistix TRACER PC2-8500

พอดีซื้อ ผ่าน e-bay เป้น ram ใหม่เลย อายุการใช้งาน ประมาณ 3 อาทิตย์
    เล่นไปไม่กี่ครั้งเอง ไม่ได้เล่นไรมากเลย (เพราะเล่นไม่ค่อยเป็น) ใช้อยู่ดีดี มันก็ boot เครื่องไม่ผ่าน ค้างอยู่ที่ testimg memory แล้วมันก็ค้างไปเลย แต่ไฟ LED ยังวิ่งอยู่ นะ
    ผมคิดว่ามันคงไปสวรรค์แล้วหล่ะ....แต่คิดว่าไม่ได้เป็นที่การใช้งาน น่าจะเป็นที่ ram มากกว่า
    เลยอยากจะลองเคลมดู ใครมีประสบการณ์หรือวิธีเคลมที่ ตปท. หรือคำแนะนำบ้างป่าว

ปล.ถามเผื่อคนอื่นด้วย...จะได้มีทางออก >>> Case study

Thanks.....

OverclockZone Member nongnum's Avatar

ช่วยดัน
    รอท่านอื่นมาช่วยครับ

OverclockZone Member Playmaker's Avatar

ช่วยตัวเองดัน

OverclockZone Member tagashi's Avatar
    บางกรวย/นนทบุรี

ดันให้เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

ใช้ไฟเท่าไหร่ ครับ ปรับ ค่า เท่าไหร่ ครับ ไฟ 2.2 หรือเปล่าครับ ถ้าใช้ไม่ถึง 2.2 ตามที่เค้าตั้งมา บางที่โหลด หนัก ๆ มัน ก็ ดับไปเลยครับ ลองไปปรับไฟ ดูก่อน

OverclockZone Member bipola's Avatar

ดันไปคับ

Memory addict theix's Avatar

ลองอ่านที่ผมเขียนไว้ละกันนะคับ อาจเป็นประโยชน์บ้าง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=135776

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ลองเสียบกับเครื่องอื่นดูยังครับ

ลองเสียบกับเครื่องอื่น แบบบ้านบ้าน แล้ว
    เหมียนเดิมเลย .....

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

งั้นดันไป

OverclockZone Member dept's Avatar

รู้สึกตัวไฟวิ่งเนี่ย จะมีปัญหาเรื่องเอ๋อ หลายคนแล้วนะครับ ทำไมเป็นงั้นไปล่ะครับ

เพราะชิพ d9 เห็นว่า ทนไฟได้สูงอ่ะครับ วาน guru บอกดี

มันทนไฟได้เท่าไหร่กันแน่ เป็นผมขอแค่บัส 1000 cl 4 ไฟไม่เกิน 2.2 ตามสเปค ก็พอใจแล้ว ถ้าอัดแบบนี้ จะเอ๋อมั้ยเนี่ย
    Last edited by dept; 17 Jan 2008 at 02:27:33.

OverclockZone Member @~*'s Avatar

Quote Originally Posted by dept View Post
    รู้สึกตัวไฟวิ่งเนี่ย จะมีปัญหาเรื่องเอ๋อ หลายคนแล้วนะครับ ทำไมเป็นงั้นไปล่ะครับ

เพราะชิพ d9 เห็นว่า ทนไฟได้สูงอ่ะครับ วาน guru บอกดี

มันทนไฟได้เท่าไหร่กันแน่ เป็นผมขอแค่บัส 1000 cl 4 ไฟไม่เกิน 2.2 ตามสเปค ก็พอใจแล้ว ถ้าอัดแบบนี้ จะเอ๋อมั้ยเนี่ย
    Spec ที่แปะ เค้าขอไฟ 2.2 อยู่แล้ว มานจะ พังได้งาย

ลองดูเรื่องไฟเลี้ยง + CL ครับ

OverclockZone Member kirk's Avatar

ลองดูซิงค์มันดีๆกันก่อนนะครับ

เจอซิงค์มันไม่สนิทกับเม็ดแรมหลายคู่แล้วนะครับกับตัวซิงค์ดำ ของใหม่แกะจากกล่อง Pack เพิ่งแกะออกเลย แกะพลาสติกกันต่อหน้าตาต่อผมเลย เห็นหลายคู่แล้วซิงค์มันจะแง้มๆอ่ะอั๊บ

แบบว่าเล่นห้องแอร์ไม่ค่อยมีปัญหา หรือเล่นห้องร้อนแต่มีพัดลมเป่าแรมช่วยก็รอดไป แต่ถ้าอัดไฟสูงๆแล้วไม่มีพัดลมเป่าแรมช่วยก็กลับบ้านเก่าได้นะครับ

เห็นบอกๆกันซิงค์เหลืองลากดีกว่าซิงค์ดำ แต่ผมว่ามันพอๆกัน แต่ที่ลากได้น้อยซิงค์ดำไม่รู้เป็นบ้าอะไรซิงค์ดันไม่แนบสนิทกับเม็ดแรม แต่ซิงค์เหลืองแนบนาบสนิท
    ท่านใดใช้ก็ลองส่องดูกันดีๆ

OverclockZone Member kirk's Avatar

ลองเมลล์ไปถามทาง คูเชียวดูนะครับ ว่าจะเครมเองโดยตรงจะต้องทำยังไงบ้าง

ก็บอกเค้าไปเลยว่าแรมซื้อมาจากอีเบย์แล้วมีปัญหา จะให้ทำเช่นไรดีนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่าคูเชี่ยวจะรับเครมแรมโดยตรงจาก User เลยหรือเปล่านะครับ ไม่รู้ว่านโยบายของคูเชี่ยวจะเหมือนจีสตริงหรือเปล่าสินะครับ

หมั่นใส้ไปไถตังพ่อตากับขายรถทำตัวแทนคูเชี่ยวเลยดีมั๊ยเนี่ย ฮ่าๆ ไม่รู้ใช้เงินกี่สิบล้านพอ

Quote Originally Posted by kirk View Post
    ลองเมลล์ไปถามทาง คูเชียวดูนะครับ ว่าจะเครมเองโดยตรงจะต้องทำยังไงบ้าง

ก็บอกเค้าไปเลยว่าแรมซื้อมาจากอีเบย์แล้วมีปัญหา จะให้ทำเช่นไรดีนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่าคูเชี่ยวจะรับเครมแรมโดยตรงจาก User เลยหรือเปล่านะครับ ไม่รู้ว่านโยบายของคูเชี่ยวจะเหมือนจีสตริงหรือเปล่าสินะครับ

หมั่นใส้ไปไถตังพ่อตากับขายรถทำตัวแทนคูเชี่ยวเลยดีมั๊ยเนี่ย ฮ่าๆ ไม่รู้ใช้เงินกี่สิบล้านพอ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

Quote Originally Posted by dept View Post

มัน้เอ๋อที่ PCB ครับ เหมือนกับแรม Kingston D9GMH แรม value ที่โด่งดังในอดีต

ชิพมันไหวแต่ PCB มันไม่ไหวไงคับ เจอไฟเข้าไปเลยตาย

OverclockZone Member ragrave's Avatar

เดี๋ยวผมทำเรื่องเคลมให้
    วันนี้คุณ Playmaker เอาแรมมาให้ละครับ

Bookmarks

Bookmarks