Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU 533 กับ 667

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU 533 กับ 667

รบกวนเพื่อนๆ อีกแล้วครับ คือว่า ตามข้างบนครับ ถ้า บัส CPU = 533 แล้วเราใ่ส่แรมบัส 667 มันจะวิ่งที่ 533 หรือป่าวครับ คือว่า จะใช้แรมไม่เต็มที่นะครับ

ในทำนองเดียวกัน CPU บัส 667 ใส่แรมบัส 667 จะิวิ่งเต็มที่ใช่ไหม หรืออย่างไรครับ แต่ถ้าใส่แรมบัส 533 จะทำให้ CPU วิ่งที่ความเร็วบัสเท่ากับ 533 ไม่รู่้ว่า ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ช่วยอธิบายผมทีครับ

Bus ที่ CPU กับแรมมันไม่เกี่ยวกันนะครับ

ถ้าจะเพิ่มแรมต้องดูว่ารุ่นคุณนั้นรองรับที่เท่าไร แล้วใส่ตามนั้นครับ

ที่คุณเข้าใจผิดอยู่ครับที่ CPU bus 800 ใส่แรมก็ต้อง 800 ไม่ใช่ครับ

มันแล้วแต่ว่าเครื่องรองรับเท่าไรบ้าง

ปัจจุบันนิยมกันที่บัส 667 ซึ้งเป็น DDR2 ความเร็วมาตราฐาน

ถ้าจะเพิ่มง่ายๆครับ ยก NB ไม่ก็แกะแรมออกไปให้ร้านดู ว่าเป็นบัสอะไร

แล้วซื้อมา เสียบเข้าไปแทนที่ หรือเสียบอีกช่องครับ

^^

Comment

Originally posted by oiloffline View Post
      Bus ที่ CPU กับแรมมันไม่เกี่ยวกันนะครับ

ถ้าจะเพิ่มแรมต้องดูว่ารุ่นคุณนั้นรองรับที่เท่าไร แล้วใส่ตามนั้นครับ

ที่คุณเข้าใจผิดอยู่ครับที่ CPU bus 800 ใส่แรมก็ต้อง 800 ไม่ใช่ครับ

มันแล้วแต่ว่าเครื่องรองรับเท่าไรบ้าง

ปัจจุบันนิยมกันที่บัส 667 ซึ้งเป็น DDR2 ความเร็วมาตราฐาน

ถ้าจะเพิ่มง่ายๆครับ ยก NB ไม่ก็แกะแรมออกไปให้ร้านดู ว่าเป็นบัสอะไร

แล้วซื้อมา เสียบเข้าไปแทนที่ หรือเสียบอีกช่องครับ

^^
      อ้อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

Comment

ของผมCPU Bus533ใส่แรม 667 ให้มันDual Channelกัน2ตัวไหงมันกลายเป็นBus533ก็ไม่รู้ แต่ก็ยังรอคำตอบจากผู้ใช้CPU Bus667อยู่ครับ

Comment

อ้าว มีแย้งครับ แต่ว่าท่านใส่สองตัว เป็น dual chanels ใช่ไหมครับ

Comment

^
            ดูบอร์ดด้วยครับ รองรับไหม

Comment

ขึ้นอยู่กับ chipset บน MB ครับ

Comment

ของผม
                Asus A8F Chipset Intel 945G
                CPU CoreDuo T2050 Yonah 1.6Ghz 533Mhz
                RAM Kingston Value 667Mhz CL5
                ซึ่งตรงนี้ผมก็งงเหมือนกัน สมัยก่อนผมลองใส่ตัวเดียว667มันก็เป็น667 แต่พอUpdate Biosมาแล้วมันวิ่ง533ครับ Dual Channelก็533 แต่ลงไปวิ่งที่CL4

ขอเวลาถ่ายรูปCPU-Zแปปนะครับ ตอนนี้ใช้Desktopอยู่

Last edited by Beaver_XT; 16 Jan 2008, 22:32:32.

Comment

ต้องดูที่บอร์ดตั้งแต่แรกเลยว่า Bus สูงสุดที่เท่าไร ถ้าเป็น 533 แต่ใส่ 667 ไปมันจะใช้ได้ครับ

แต่สปีดจะลงมาวิ่งที่ 533 ครับ เพราะมันรองรับได้แค่นี้ ใส่ 667 ไปมันก็ไม่เร็วขึ้นครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                    RAM Kingston Value 667Mhz CL5
                    ซึ่งตรงนี้ผมก็งงเหมือนกัน สมัยก่อนผมลองใส่ตัวเดียว667มันก็เป็น667 แต่พอUpdate Biosมาแล้วมันวิ่ง533ครับ Dual Channelก็533 แต่ลงไปวิ่งที่CL4
                    แสดงมันรองรับ 667
                    เพราะว่าเดิมเคยวิ่ง 667 แต่หลังจากนั้น up bios แล้วเหลือ 533 <-- อันนี้แปลกครับ
                    ไม่ทราบเหมือนกัน
                    รอผู้รู้

Comment

บัสแรมขึ้นอยู่กับ FSB ครับ ซึ่งมันจะเกินFSBไมได้ดังนั้นใ67 กับ FSBที่533 มันจึงใช้ที่533

Comment

Working...
                      X