Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่อง Asus A8N5X กับ Vista32 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่อง Asus A8N5X กับ Vista32 ครับ

ตัวนี้เป็น NF4 Chipset ครับ

1. ผมใส่ DDR400 1 GB x 4 ระบบในไบออสจะบอกว่าเป็น 4 GB Dual Channel BUS 333 งง....

ทั้งๆ ที่แรมเป็น 400 ทั้งหมด และถ้าใส่ 2 ใบ ก็เป็น 2 GB Dual Channel BUS 400 ปกติ

2. VISTA 32 เห็น 3 GB ทั้งๆ ที่ไบออสก็เห็น 4 GB.

รบกวน 2 เรื่องครับ สงสัยจะซื้อแรมมาเกินไปซะแล้ว

1 เซ๊ตใน BIOS ให้เปเน 400 ได้เลย
    2.เป็นปกติของ OS 32bit เห็นจริงไม่เกิน 4GB (เห็นเต็มที่ไม่เกิน 3.5GB ด้วยซ้ำ) ใช้ 64bit ซิ จะได้เห็นเต็มใช้เต็มนะ

Comment

อ่าครับ

ลองปรับในไบออสแล้วให้เป็น 400 ผลคือไม่ยอมบูทเข้า hdd อะครับ ไบออสมันฟ้องให้ไปปรับเป็นดีฟ้อลท์ก่อนถึงจะบู้ทให้อะครับ สงสัยเป็นข้อจำกัดของ NF4 หรือเปล่า

Comment

Originally posted by mammothxp View Post
        อ่าครับ

ลองปรับในไบออสแล้วให้เป็น 400 ผลคือไม่ยอมบูทเข้า hdd อะครับ ไบออสมันฟ้องให้ไปปรับเป็นดีฟ้อลท์ก่อนถึงจะบู้ทให้อะครับ สงสัยเป็นข้อจำกัดของ NF4 หรือเปล่า

อืม... แปลก
        ลองเพิ่มไฟแรมเข้าไปนิดนะ

Comment

ไม่แปลกครับ สำหรับ AMD ชิพ NF4 ปรับ400ก็เห็น 333 ครับ สำหรับ ชิพ NF4 ครับ A8N-E ก็เป็นครับ เขียบไว้ชัดเจนในคู่มือการเสียบแรมสำหรับ ชิพ NF4 เมือ่เสียบครบ 4 แถว จะทำงานได้สูงสุกที่ 333 ครับ แบบ ปกติ

ทดแรมในตัวเลยครับ อิอิ
          Last edited by wikorn; 16 Jan 2008, 20:05:25.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ไม่แปลกครับ สำหรับ AMD ชิพ NF4 ปรับ400ก็เห็น 333 ครับ สำหรับ ชิพ NF4 ครับ A8N-E ก็เป็นครับ เขียบไว้ชัดเจนในคู่มือการเสียงแรมสำหรับ ชิพ NF4 เมือ่เสียบครับ 4 แถว จะทำงานได้สูงสุกที่ 333 ครับ แบบ ปกติ

ทดแรมในตัวเลยครับ อิอิ
            อ่าขอบคุณทั้งสองท่านครับ สรุปว่ามันดีใช่ไหมครับผม ...

Comment

Originally posted by mammothxp View Post
              อ่าขอบคุณทั้งสองท่านครับ สรุปว่ามันดีใช่ไหมครับผม ...
              มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ อิอิ ยอมรับสภาพครับ OC ไปเลยครับ

Comment

ตอบให้ชัดเจนเรยนะครับ เป็นที่ OS (วิสต้า เอ็กพี ฯลฯ) โดยระบบ OS เป็น 32 บิต มันจะอ้างอิงแรมของระบบได้เพียง 4 จิก ทั้งระบบจะประกอบไปด้วยแรมปกติ แรมจอ แรมอื่นๆ (พูดภาษาชาวบ้าน) วิธีแก้ที่สมบูรณ์นั้นยังไม่มีนะครับ โดยทั่วไปแล้วจะเห็นเพียง 3 จิกก่าๆ (เวลาใส่ 4 จิก) ทางแก้ทางเดียวก็คือ คุณต้องหันไปใช้ OS 64 บิตครับ OS จึงจะเห็น 4 จิก ซึ่งที่จริงแล้วใส่ไปได้คับ ไม่มีปัญหาเพียงแต่มองไม่เห็นเท่านั้นครับ ส่วน 64 บิต ผมขอบายคับ เคยลงแล้วกระซวกเเรมไป 1 จิก แถมเกมส์รองรับน้อย 32 บิตนี่หล่ะดีสุดแระ ขอให้โชคดีคับ

Comment

Originally posted by joutboo View Post
                  ตอบให้ชัดเจนเรยนะครับ เป็นที่ OS (วิสต้า เอ็กพี ฯลฯ) โดยระบบ OS เป็น 32 บิต มันจะอ้างอิงแรมของระบบได้เพียง 4 จิก ทั้งระบบจะประกอบไปด้วยแรมปกติ แรมจอ แรมอื่นๆ (พูดภาษาชาวบ้าน) วิธีแก้ที่สมบูรณ์นั้นยังไม่มีนะครับ โดยทั่วไปแล้วจะเห็นเพียง 3 จิกก่าๆ (เวลาใส่ 4 จิก) ทางแก้ทางเดียวก็คือ คุณต้องหันไปใช้ OS 64 บิตครับ OS จึงจะเห็น 4 จิก ซึ่งที่จริงแล้วใส่ไปได้คับ ไม่มีปัญหาเพียงแต่มองไม่เห็นเท่านั้นครับ ส่วน 64 บิต ผมขอบายคับ เคยลงแล้วกระซวกเเรมไป 1 จิก แถมเกมส์รองรับน้อย 32 บิตนี่หล่ะดีสุดแระ ขอให้โชคดีคับ

แจ่มครับท่าน ขอบคุณมักๆ ครับ ผมมือใหม่กำลังศึกษาต้องรบกวนด้วยนะครับ

Comment

สรุปว่าตอนนี้ถอดแรมออกใบนึง แล้วปรับในไบออสเป็น BUS 400 เลยเห็น 3 GB SINGLE 64 bits ครับ ใช้งานได้ปกติ

ส่วนแรมที่เหลือถอดมาลองขาโต๊ะเอาไว้ ..... อุ้ย ล้อเล่ง

Comment

ถ้าไม่ OC เข้าไปออส ปรับแรม วิ่ง 1T จะช่วยได้มากขึ้นครับ ลองดู

Comment

Working...
                      X