overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member babybell999's Avatar

Default อยากรู้จริงๆ

อยากรู้จริงๆ ว่า ถ้าเกิดกดปุ่ม reset บ่อยๆเนื่องจาก คอมค้างหรือ กรณีอื่นๆ จะเป็นผลเสียอะไรรึเปล่าคับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ไฟกระชากส่งผลต่ออุปกรณ์ที่ต้องการไฟเลี้ยงแน่นอนครับ

สำหรับ HDD ถ้าจังหวะไม่ดี หัวอ่านค้าง ไม่ดีดกลับ ก็อาจง่อยไปเลย
    สำหรับการ์ดจอ ไฟกระชาก อาจทำให้แผงวงจรเสียหาย

โอกาสเสี่ยงต่อความเสียหายมีเยอะครับ และเป็นได้กับอุปกรณ์ทุกตัว

OverclockZone Member mooh's Avatar

จากประสบการณ์ ยังไม่เคยมีอะไรพังเพราะสาเหตู เหล่านี้เลย หุหุ

จิง
    Guest

จิ้มปุ่มศักดิ์สิทธิ์มาไม่รู้กี่ครั้ง ไม่เห็นเป็นไร

HDD สมัยนี้มันมีระบบป้องกันครับ

ท้าให้ลองเลย โอนไฟล์หรือสแกนดิสไปด้วย แล้วเขย่า HDD มันจะค้างไปแปปนึงแล้วทำงานต่อ ผมลองมาละ 3 ลูก ไม่พัง เขย่า เคาะ ไม่พังครับ

ผู้มาเยือนเฉยๆ
    Guest

Smile จากประสบการมั่งเสียมาแล้วมากมาย

มีผลต่อ การ์ดทั้งหลายที่อยู่บนบร์อด ถ้าใจร้อนเครื่องพึ่งค้างไม่ถึง5วิรีบกดจนเป็นนิสัยละก็ มีผลแน่ๆ เพราะเจอคนนิสัยแบบนี้ยกเครื่องมาให้ซ่อมบ่อยๆ HDD มี bad ก่อนเลยอันดับแรกถ้ากดปุ่ม reset บ่อยๆเวลาเครื่องค้าง
    อันดับที่สองที่เจอ คือ HDD เข็มไม่อ่าน บางรายการ์ดจอเสียงขาดหายๆด้วย(คาดว่าคงกระแสไฟคงมีการสะป๊ากตอนกดresetคือกดแล้วไม่ปล่อยทันทีคานิ้วอยู่ตรงนั้นนานไปหน่อย) อันดับที่สามคือ บอร์ดไม่เห็น HDD สะงั้น เดี๋ยวเห็นเดี๋ยวไม่เห็น อาการแบบนี้คือเข็มอ่านมันอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง เข็มไม่ตีบ้างตีบ้าง บางลูกเขย่าตอนเปิดเครื่องบางลูกหาย บางลูกไม่หายต้องไปเคลมเอาถ้ามีประกัน ถ้าหมดประกันก็วางไว้งั้นซักเดือน บางลูกนำมาเปิดใหม่ใช้ได้เหมือนเดิม บางลูกเสียแล้วเสียเลย หรือต้องปรับลดขนาดบางทีหายบ้างไม่หายบ้าง
    บางครั้งการ์ดจอไปด้วยเหมือนกันแต่น้อยครั้งที่เจอ บางเครื่อง ใส่แรมยี้ห้อโนเนมมายี้ห้อที่ไม่ค่อยได้ยินชื่อ มักจะมีปัญหาเหมือนกันต้องสลับช่องใส่ใส่ช่องเดิมบอร์ดมองไม่เห็นสะงั้น แต่น้อยมากที่เจอแบบนี้ ส่วนมากที่กด reset บ่อยๆถี่ๆมากเกินไปมักจะต้องเปลี่ยน HDD ใหม่เสมอ
    การ reset ขอให้เป็นวิธีสุดท้ายถ้าเครื่องมันค้าง อย่ากดพร่ำเพื่อจนเกินไปครับ
    ใครไม่เชื่อไม่ว่าครับ มันอยู่ที่ความถี่และจังหวะที่กด reset ด้วยครับ ว่าจะดวงดีดวงร้าย เครื่องแฮ้งลอง กด ctrl+alt+delete ดูก่อนทุกครั้งครับ กดแล้วรอสักครู่ครับ บางเครื่องทำงานช้าบ้างเร็วบ้าง รอสัก นาทีสองนาทีครับ บางเครื่องสามารถเข้าไปปิดโปรแกรมก่อนได้และสามารถสั่งปิดเครื่องได้ตามปรกติ บางเครื่อง กด ctrl+alt+celete ซ้ำแล้วเครื่อง restart เองยังดีกว่าการกดปุ่ม reset นะครับ
    ผมบอกแล้วใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก้ไม่ว่ากันครับ

ผู้มาเยือนเฉยๆ
    Guest

Default อย่าเขย่า เคาะ HDD ถ้าไม่มีความจำเป็น

Quote Originally Posted by จิง View Post
    จิ้มปุ่มศักดิ์สิทธิ์มาไม่รู้กี่ครั้ง ไม่เห็นเป็นไร

HDD สมัยนี้มันมีระบบป้องกันครับ

ท้าให้ลองเลย โอนไฟล์หรือสแกนดิสไปด้วย แล้วเขย่า HDD มันจะค้างไปแปปนึงแล้วทำงานต่อ ผมลองมาละ 3 ลูก ไม่พัง เขย่า เคาะ ไม่พังครับ

บางท่านโพสไว้อย่างงี้อย่าเอาอย่างนะครับ เสี่ยงต่อการเข็มHDD ค้างเอามากๆ HDD เขาห้ามเคาะห้ามเขย่าห้ามกระแทกไม่ว่า จะเป็น HDD แบบไหนก็ตาม ถึงจะมีระบบป้องกันการกรแทกหรือไฟกระชาก แต่ระบบมันกันได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้นและไม่ทุกครั้งเสมอไป อ่านดูในใบคู้มือ HDD ดูเอาก็ได้ครับ ว่าทุกลูก ห้าม โดนกระแทกห้ามโน้นห้ามนี้เต็มไปหมด จะมาลองทำพิเรนๆถ้าดวงดีก็ยังใช้ได้ถ้าดวงไม่ดีซวยไป อย่าเสี่ยงโดยไม่จำเป็นดีกว่าครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้าคอมค้างบ่อยจัด แล้วกดปุ่มรีบ่อยขนาด ทำพังได้ ก็เลิกใช้ เปลี่ยนเครื่องไปเลยเหอะครับ

ค้างบ่อยขนาดนั้นก็

OverclockZone Member babybell999's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ ได้ความรู้เยอะเลย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมว่าเอาเวลาที่มานั้งหา เหตุผมถ้ากดบ่อยแล้ว มีผมอะไร
    ไปหาว่า ทะไม่ระบบมันค้างบ่อยดีกว่านะ ตรงประเด็นกว่าครับ คอมผม (ของส่วนตัวผมเองนะ) ตั้งแต่ใช้มา นับครัง รีสตาทได้ครับ ผมว่าง ระบบ ไม่ค่อยแข็งแรงนะครับ อาการแบบนี้

Bookmarks

Bookmarks