Announcement

Collapse
No announcement yet.

VGA :Intel GMA X3100, Intel GMA950

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• VGA :Intel GMA X3100, Intel GMA950

ขอถามท่านที่มีประสบการณ์หน่อยครับ อยากทราบว่า VGA ทั้งสองรุ่นนั้น ใช้งานกับโฟโตชอปเป้นไงบ้าง คือลักษณะงานผม ไม่ได้ใช้โฟโตชอปอะไรมากนะครับ แค่ใช้ปรับแต่งรูปสำหรับทำเวบเฉยๆ ไม่เน้นเล่นเกมครับ

ไม่รู้ว่าหน่วงไหม กระตุกมากไหมนะครับ

แสดงความคิดเห็นและประสบการณ์ด้วยนะครับผมขอบคุณครับ

ผมใช้GMA950นะครับ ทำงานPhotoshopต่อออก2จอไม่มีปัญหาอะไรกับXPครับ ถ้าเป็นVistaมันก็แค่ไม่ยอมรันAeroให้เท่านั้นเอง(จอเดียวรันAeroนะ)
    โปรแกรมที่ผมใช้บนเครื่องLaptopก็
    Photoshop CS3 >>ต่อออก2จอ
    Dreamweaver CS3 >>ต่อออก2จอ
    Premiere CS2 (CS3หาแคร็กแล้วไม่สมบูรณ์)
    Illustrator CS3 >>ต่อออก2จอ
    ทั้งหมดไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
    มาดูที่เสปกเครื่องผมหน่อยดีกว่า
    CPU Intel CoreDuo T2050 1.6Ghz FSB533Mhz (Yonah) รุ่นเล็กสุดของYonahก็ว่าได้
    Ram 2Gb
    VGA GMA950 Firmware Updated Shared @224Mb
    HDD 120Gb 5400Rpm

จอนอกไปใช้ของมหาลัยครับ เป็น Acer LCD17"(1280x1024) ทำงานได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าต่อออกจอ20"Wide ที่บ้านเแล้วเป็นเรื่อง เพราะมันไม่รองรับความละเอียด 1680x1050 แต่ถ้าเป็นความละเอียดทั่วไปก็ไม่มีปัญหาครับ

ทำPhotoshopถ้าจะหน่วงหรือกระตุกมันอยู่ที่CPU กับRAMครับ

Comment

ตามนั้นครับ ทำ PHOTOSHOP เป็น X3100 ก็ไม่ต่างกัน ใช้ได้ปกติ แต่ Vista Aero ได้ (เท่านั้นล่ะคับ)

Comment

Originally posted by beersonic View Post
        ตามนั้นครับ ทำ PHOTOSHOP เป็น X3100 ก็ไม่ต่างกัน ใช้ได้ปกติ แต่ Vista Aero ได้ (เท่านั้นล่ะคับ)
        X3100ที่ว่าใช้Aeroได้นี่คือตอนต่อ2จอหรือเปล่าครับ GMA950พอผมทำเป็นDesktopขยายแล้วมันไม่ยอมรันAeroครับ แต่จอเดียวมันรัน..

Comment

Originally posted by beersonic View Post
          ตื่นแต่เช้านะท่าน วันนี้จะไปซื้อแล้ว คงเอา V3607TU (ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง) อิอิ

พอดีผมไปเจอเวบนี้เข้าครับ ลองคลิกดู
          http://www.tiger.in.th/index.php?opt...&limitstart=34

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
            ผมใช้GMA950นะครับ ทำงานPhotoshopต่อออก2จอไม่มีปัญหาอะไรกับXPครับ ถ้าเป็นVistaมันก็แค่ไม่ยอมรันAeroให้เท่านั้นเอง(จอเดียวรันAeroนะ)
            โปรแกรมที่ผมใช้บนเครื่องLaptopก็
            Photoshop CS3 >>ต่อออก2จอ
            Dreamweaver CS3 >>ต่อออก2จอ
            Premiere CS2 (CS3หาแคร็กแล้วไม่สมบูรณ์)
            Illustrator CS3 >>ต่อออก2จอ
            ทั้งหมดไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
            มาดูที่เสปกเครื่องผมหน่อยดีกว่า
            CPU Intel CoreDuo T2050 1.6Ghz FSB533Mhz (Yonah) รุ่นเล็กสุดของYonahก็ว่าได้
            Ram 2Gb
            VGA GMA950 Firmware Updated Shared @224Mb
            HDD 120Gb 5400Rpm

จอนอกไปใช้ของมหาลัยครับ เป็น Acer LCD17"(1280x1024) ทำงานได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าต่อออกจอ20"Wide ที่บ้านเแล้วเป็นเรื่อง เพราะมันไม่รองรับความละเอียด 1680x1050 แต่ถ้าเป็นความละเอียดทั่วไปก็ไม่มีปัญหาครับ

ทำPhotoshopถ้าจะหน่วงหรือกระตุกมันอยู่ที่CPU กับRAMครับ
            อืม ของท่านก้อใช้งานได้ดี งั้นที่ผมดูอยู่ก้อคงไม่มีปัญหาล่ะมั้งครับ หายสงสัยเลย

Comment

เกมนี่ก็ไม่ใช่ว่าเล่นไม่ได้เลยนะครับ เล่นได้เยอะเหมือนกันโดยเพาะำเกมเก่าๆ สนุกๆมีตั้งเยอะแยะไปเอาไว้คลายเครียดได้ครับ ขนาดSOF2ผมยังเล่นได้เลย NFS Mostwantedก็ยังไหว (สุดที่ภาคนี้หล่ะ)

สุดท้ายก็ขอให้มีความสุขกับคอมพ์ใหม่นะครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                เกมนี่ก็ไม่ใช่ว่าเล่นไม่ได้เลยนะครับ เล่นได้เยอะเหมือนกันโดยเพาะำเกมเก่าๆ สนุกๆมีตั้งเยอะแยะไปเอาไว้คลายเครียดได้ครับ ขนาดSOF2ผมยังเล่นได้เลย NFS Mostwantedก็ยังไหว (สุดที่ภาคนี้หล่ะ)

สุดท้ายก็ขอให้มีความสุขกับคอมพ์ใหม่นะครับ
                NFS Mostwanted สุดยอดแล้วครับที่เล่นได้ขนาดนี้

Comment

X3100ที่ว่าใช้Aeroได้นี่คือตอนต่อ2จอหรือเปล่าครับ GMA950พอผมทำเป็นDesktopขยายแล้วมันไม่ยอมรันAeroครับ แต่จอเดียวมันรัน..
                  อ่องั้นยังไม่เคยลองครับ เดี๋ยวจะลองครับ แต่คิดว่าการ support ไม่น่าจะต่างกัน ผมจะลองกับ desktop ผมเลยละกัน แล้วจะมาบอกผลอีกที

Comment

รออยู่ครับ

Comment

แต่แค่ Aero ตอนเปิด Dual Monitor คงไม่ใช่ปัญหามั้งครับ เพราะผมใช้ Vista มาปีกว่า เคยกด Aero แต่ตอนแรกๆ กับตอนที่โชว์ให้ชาวบ้านเห็น แค่นั้นเอง

Comment

หุๆ ผมก็ปิดครับเพราะหลังๆมันหนักเครื่องแถมไม่ได้ใช้อีก แต่แค่อยากรู้ว่า2จอมันAeroได้ไหม

Comment

หุๆ ผมก็ปิดครับเพราะหลังๆมันหนักเครื่องแถมไม่ได้ใช้อีก แต่แค่อยากรู้ว่า2จอมันAeroได้ไหม
                          ลองแล้วครับ ใช้ได้ แต่ลองกับ GF7900gs นะ...ยังไม่ได้ลอง notebook

Comment

คุณ Beaver_XT อัพ Firmware ยังไงหรอครับ

ของผมยัง 128 MB อยู่เลยครับ
                            อัพได้จริงป่าวครับ
                            >>> VGA GMA950 Firmware Updated @224 <<<

Comment

ผมใช้เครื่องของAsusอ่ะครับ มันจะมีโปรแกรมสำหรับUpdate โดยเฉพาะเลย ก็ไปโหลดBiosมา เปิดโปรแกรมแล้วให้มันจัดการเลยครับ ของผมAsus A8F ใช้Firm Ware V208นะครับ

Comment

Working...
                              X