overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: โปรแกรมบางโปรแกรม

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Default โปรแกรมบางโปรแกรม

เคยได้ยินคนเขาพูดกันนะครับว่า

บางโปรแกรมทำมาให้สนับสนุนกับ CPU ฝั่งใดฝั่งนึง นี่จริงไหมครับ คืออยากรู้ไว้ประกอบการตัดสินใจซื้อคอมเครื่องใหม่นะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่จริงครับ แต่เพราะอะไรนั้นเรื่องมันยาวว เอาเป็นว่าใช้ได้แน่นอนครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ไม่จริงครับ แต่เพราะอะไรนั้นเรื่องมันยาวว เอาเป็นว่าใช้ได้แน่นอนครับ
    เรื่องมันยาวเหรอครับ อยากรู้ครับ บอกหน่อยครับ เล่าสู่กันฟังนะครับ อิอิอิ

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    เรื่องมันยาวเหรอครับ อยากรู้ครับ บอกหน่อยครับ เล่าสู่กันฟังนะครับ อิอิอิ
    รอฟังด้วยคนค๊าบ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เอาเรื่องของผมก่อนระหว่างรอ
    ปัญหาโปรเเกรมสนันสนุนกะฝั่งหนึ่งอันนี้เรื่องจริงครับ อย่างSoftware PowerNow!, Overdrive ก็ใช้กะIntelไม่ได้ครับ

ที่ว่าไม่ได้นี่้ คือใช้ไมไ่ด้เลยเหรอครับ
    ทีแรกที่ผมถาม ผมนึกว่า มันจะทำให้แค่ ใช้งานได้แต่อาจจะประมวลผลช้ากว่านะครับ ไม่นึกว่า จะถึงขนาดใช้งานไม่ได้ อืม อย่างน้อยๆ ก้อรอท่าน Beaver_XT มาช่วยบอกหน่อยละกันว่าเป็นไง

OverclockZone Member laboo's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    เล่าเลยครับเรื่องยาวแค่ไหนก็จะรออ่านครับ

OverclockZone Member

สั้นๆนะ ไม่ได้ล่อเป้า
    Intel Base/IBM PC Compatible แล้วเคยได้ยินคำว่า AMD Base หรือเปล่า ???
    nVidia/GF Full Compatible บางครั้งก็ Fully With ATI

ปล.แต่ทั้งหมดนี้ก็คือออกแบบมาเพื่อที่สมบูรณ์ที่สุด แต่อีกยี่ห้อก็ใช้ได้แต่เขาไม่รับรองความสามารถว่าทำงานได้เร็วเท่ากัน
    อีกอย่างเดี๋ยวนี้โปรดังๆมักจะทำมาซัพพอร์ททุกๆค่ายเลย(แต่บางครั้งก็แยกขายว่าเอาใช้กับค่ายใด)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมหมายถึงโปรแกรมใช้งานทั่วไปอ่ะครับ เอาง่ายๆคือโดยปกติเค้าจะเขียนมาให้ใช้ได้กับทั้ง2ฝั่งอยู่แล้วครับ
    รายละเอียดต้องรอหลังสอบครับ(ผมติดสอบยาวถึง8กุมภาเลย) แล้วจะหาข้อมูลมาให้นะครับ แต่เท่าที่จำได้คือโปรแกรมตามปกติจะใช้ได้กับCPUทุกค่ายครับ เพราะมันจะเกี่ยวเนื่องกับการแปลงภาษาที่เราพิมพ์ให้เป็นภาษาเครื่องด้วย

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    เอาเรื่องของผมก่อนระหว่างรอ
    ปัญหาโปรเเกรมสนันสนุนกะฝั่งหนึ่งอันนี้เรื่องจริงครับ อย่างSoftware PowerNow!, Overdrive ก็ใช้กะIntelไม่ได้ครับ
    ในกรณีที่เป็นโปรแกรมUtility ก็จะเป็นตามนี้ครับ ยกตัวอย่างเช่นDisk Utility SeatoolของHarddisk Seagateด้วย

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    ที่ว่าไม่ได้นี่้ คือใช้ไมไ่ด้เลยเหรอครับ
    ทีแรกที่ผมถาม ผมนึกว่า มันจะทำให้แค่ ใช้งานได้แต่อาจจะประมวลผลช้ากว่านะครับ ไม่นึกว่า จะถึงขนาดใช้งานไม่ได้ อืม อย่างน้อยๆ ก้อรอท่าน Beaver_XT มาช่วยบอกหน่อยละกันว่าเป็นไง
    ตรงนี้ทำให้ผมเข้าใจว่าท่านต้องการทราบเรื่องของโปรแกรมใช้งานทั่วไปครับ เช่นการEncode-Decodeไฟล์หนัง,เพลง การทำกราฟฟิคที่มันมีเขียนตอนเริ่มโปรแกรมว่าRun Best on Intel, AMD, Nvidia, ATI หรือสาพัดสาเพตรงนี้มากกว่า

ผมหมายถึงโปรแกรมใช้งานทั่วไปอ่ะครับ เอาง่ายๆคือโดยปกติเค้าจะเขียนมาให้ใช้ได้กับทั้ง2ฝั่งอยู่แล้วครับ
    รายละเอียดต้องรอหลังสอบครับ(ผมติดสอบยาวถึง8กุมภาเลย) แล้วจะหาข้อมูลมาให้นะครับ แต่เท่าที่จำได้คือโปรแกรมตามปกติจะใช้ได้กับCPUทุกค่ายครับ เพราะมันจะเกี่ยวเนื่องกับการแปลงภาษาที่เราพิมพ์ให้เป็นภาษาเครื่องด้วย

ในกรณีที่เป็นโปรแกรมUtility ก็จะเป็นตามนี้ครับ ยกตัวอย่างเช่นDisk Utility SeatoolของHarddisk Seagateด้วย

ตรงนี้ทำให้ผมเข้าใจว่าท่านต้องการทราบเรื่องของโปรแกรมใช้งานทั่วไปครับ เช่นการEncode-Decodeไฟล์หนัง,เพลง การทำกราฟฟิคที่มันมีเขียนตอนเริ่มโปรแกรมว่าRun Best on Intel, AMD, Nvidia, ATI หรือสาพัดสาเพตรงนี้มากกว่า
    ขอบคุณมากครับ เอาไ้ว้ให้สอบเสร็จแล้วค่อยมาตอบก้อได้ครับผม ขอให้โชคดีในการสอบนะครับผม ยังรออ่านตอ่ไปอยู่นะ

Bookmarks

Bookmarks