Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูทีงบประมาณนี้จะได้สเปคที่ผมจัดไว้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูทีงบประมาณนี้จะได้สเปคที่ผมจัดไว้ไหมครับ

หลังตรุษจีนน่าจะมีงบราวๆ 80,000 ผมคิดสเปคไว้แล้ว ดังนี้ครับ

cpu : Q6600 sink Thermalright IFX-14
    mb : Gigabyte X38T-DQ6 rev.1.1(ตัวนี้เวอร์ใหม่สุดของบอร์ดรุ่นนี้ใช่ไหมครับ)(ตัวนี้ใช่ที่ใส่ Ram ได้ทั้งแบบ DDR2 และ DDR3 เลยหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ)
    ram : Corsair Dominator 2G 1333MHz (ผมก็ยังไม่รู้ราคาของเจ้าแรมตัวนี้เลยว่าตกตัวเท่าไหร่แบบ 2G เนี่ย ผู้รู้บอกอีกทีนะครับ)
    vga : HD2900XT GDDR4 1G 256bit
    pc case : ThermalTake SwordM
    psu : เห็นมีของ Gigabyte ผมเลยไม่รู้เป็นไง ตอนแรกเล็ง Enermax ไว้ ผมเอาประมาณ 800w ได้ ไม่รู้ของ Gigabyte สายถอดได้หรือเปล่า คนที่ไปเห็นมาแล้วบอกอีกซักทีนะครับ
    hdd : Seagate 500 GB NCQ 32MB
    ราวๆนี้อ่ะครับไม่รู้งบ 80,000จะพอไหมอ่ะครับ
    Last edited by dol2aemon; 18 Jan 2008, 09:16:17.

เอาใปใช้งานด้านใหนครับ เล็งไว้ขนาดนี้

Comment

ก็ไว้เล่นเกมส์กราฟฟิคเนียนซะส่วนนึง แล้วก็ทำงานเกี่ยวกับ Animation ซะส่วนใหญ่อ่ะครับ
      อ้อแล้ว เมนบอร์ดที่มีคำว่า rev.1.1 มันคืออะไรผมยังไม่รู้เลย >,<"

Comment

CPU OK
        MB ถ้าไม่เอามา OC ส่วนตัวคิดว่า มันเกินความจะเป็นครับ แต่ก็ดีครับ รุ่นนี้ ถ้าชอบ Gigabyte นะครับ สามารถ CF16+16 ได้
        RAM ถ้าเอามานำ แอนนิเมชั่น ระดับ RPO หรือเล่นเกมส์ รุ่นนี้ ไม่คุ้มครับ รุ่นนี้เอามา OC อย่างเดียวถึงจะคุ้มครับ ไม่งั้น ไม่ได้มีอะไรดีกว่า แรม บ้าน ๆ บัส 800 ครับ ที่สำคัญ ราคามันซื้อ แรม บัส 667 / 800 ได้ 8กิก เลยครับ ยิ่งถ้างาน 3D ที่ต้องการแรมมาก เราจะได้ประโยชน์จากแรม แบบนี้ห้อยมากครับ
        VGA แนะนำ 3870X 2 CF ครับ เสียเงินเท่าๆกันครับ แต่ ทำความระเอียดได้สูงมากครับ
        PSU นี้ห้อใหนก็ได้ ของขอให้ FULL 850W ก็ใช้ได้ ลองดูพวก termaltark 850W ก้ราคาพอได้ครับ 7000 ได้ครับ
        HDD ต้อง 2ตัว ต่อ RAID0 ครับ 250x2 ก็ได้

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ
        ขึ้นอยู่กับความพอใจที่จะซื้อของ ท่าน มากกว่า ด้วยครับ

Comment

hdd ทำ raid 0 มันจะใช้งานได้นานเหมือน hdd ที่ไม่ได้ทำ raid หรือเปล่าอ่ะครับผมกลัวจะแรงจิงแต่ใช้งานได้ไม่คงทน กลัว raid หลุดเกิดเรื่องเลยอ่ะครับ

Comment

Working...
          X