Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom 9500 กับงานแปลงไฟล์หนัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom 9500 กับงานแปลงไฟล์หนัง

คือผมต้องการความเร็วในการแปลงไฟล์อะครับ คืองานผมมันแปลงไฟล์เป็นหลักเลยครับ ถามไปหลายๆกระทู้มะมีคนตอบเลย ปัจจุบันใช้ AMD64 3000+ อยู่ครับ มันไม่ทันใจ ตอนแรกก็ดู E8400 ไว้แต่ของไม่มีต้องรอสิ้นเดือน แล้วช่างประจวบเหมาะให้คิดหนัก เพราะ Phenom ก็ลดราคา จึงอยากจะถามว่า

1.Phenom9500 กับ E8400 ตัวไหนจาแปลงไฟล์ได้ไวกว่ากันครับ
    2.Phenom9500 ในขณะแปลงไฟล์ จาใช้เต็มประสิทธิภาพทั้ง 4 หัวเลยไหมครับ(กลัวว่ามันจาวิ่ง 2 หัว)
    3.เทคโนโลยี SSE4.1AของAMD กับ SSE4ของIntel มีส่วนในการแปลงไฟล์ไหมครับ หรือช่วยอธิบายเทคโนโลยี 2 ตัวนี้ให้ทีนะครับ

ปล.รอคำตอบอยู่นะคร้าบ ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ ผมอยากเลือก CPU ที่ได้ประสิทธิภาพให้ตรงกับงานอะครับ

ถ้าความถี่เท่ากัน AMD 4 หัวก็น่าจะทำงานได้เร็วกว่า Intel 2 หัวนะครับ ขึ้นอยู่กันว่าโปรแกรมสามารถใช้งานได้ครบ 4 หัวหรือเปล่า หรืออาจจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเวปต่างประเทศดูครับ

Comment

ตามความคิดเห็นของผมนะครับ ผมว่า Phenom9500 ย่อมแรงกว่า E8400 อยู่แล้ว
      เพราะ
      Phenom9500 เป็น CPU 4 แกน แท้ๆ เลย แต่ E8400 มีแค่ 2 แกน แต่ปรับ เหลือ 45nm จากเดิม 65nm จาก series เดิม E6xxx ช่วยให้ประหยัดพลังงาน (PC คงไม่ต้องพูดถึงมั้งครับ)
      และ Phenom9500 จะใช้งานเต็มประสิทธิภาพแน่นอน ครับ เพราะเป็น 4 แกนแท้ๆ ไม่ใช่ Hyper Threding เหมือนแต่ก่อน
      ส่วน Technology SSE4.1Z ของ AMD กับ SSE4 ของ INtel คงต้องรอท่านต่อไปแล้วล่ะครับ

(ปล. ตามความเห็นของผม ถ้าผมเป็นคุณ ผมเลือก Phenom9500 ครับ เพราะเป็น 4แกน แท้ๆ แต่ E8400 มีแค่ 2 แกนเท่านั้น

Comment

ผมว่า E8400 เร็วกว่านะ L2 ขนาด 6M เรียกว่าแปลงไฟล์อย่างไว(ความคิดของผมนะ) แต่ Phenom9500 อันนี้ยังไม่ได้เห็นว่าแปลงไฟล์จะไวขนาดไหน ถ้ามีเทียบกันคงจะได้รู้กัน อันนี้แค่คาดเดาของผมอาจจะผิดก็ได้ ส่วนข้ออื่นไม่ตอบเพราะไม่รู้ครับ
        Last edited by fishow; 18 Jan 2008, 09:51:35.

Comment

ตามความคิดเห็นของผมนะครับ ผมว่า Phenom9500 ย่อมแรงกว่า E8400 อยู่แล้ว
          เพราะ
          Phenom9500 เป็น CPU 4 แกน แท้ๆ เลย แต่ E8400 มีแค่ 2 แกน แต่ปรับ เหลือ 45nm จากเดิม 65nm จาก series เดิม E6xxx ช่วยให้ประหยัดพลังงาน (PC คงไม่ต้องพูดถึงมั้งครับ)
          และ Phenom9500 จะใช้งานเต็มประสิทธิภาพแน่นอน ครับ เพราะเป็น 4 แกนแท้ๆ ไม่ใช่ Hyper Threding เหมือนแต่ก่อน
          ส่วน Technology SSE4.1Z ของ AMD กับ SSE4 ของ INtel คงต้องรอท่านต่อไปแล้วล่ะครับ

(ปล. ตามความเห็นของผม ถ้าผมเป็นคุณ ผมเลือก Phenom9500 ครับ เพราะเป็น 4แกน แท้ๆ แต่ E8400 มีแค่ 2 แกนเท่านั้น)

Comment

ขอบคุณในความคิดเห็นครับ รอท่านอื่นๆมาให้ความรู้ค่ออีก อิอิ จดๆ

Comment

อยากจะตอบ เเต่มันพูดไม่ได้อ่ะฮ่ะ มันยาวอ่ะ เฮ้อ....

Comment

Originally posted by suriya.klinbua View Post
                อยากจะตอบ เเต่มันพูดไม่ได้อ่ะฮ่ะ มันยาวอ่ะ เฮ้อ....
                ถ้าว่างๆท่านก็เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

Comment

..

Originally posted by suriya.klinbua View Post
                  ตามนั้น

Comment

แบบว่ามันต้องดูโปรแกรมที่ใช้แปลงด้วยอ่ะครับ ว่ามันต้องการความเเรงสูงสุด - ต่ำสุดเเค่ไหน
                    เมนบอร์ด มันก็ต่างกันพอควร เทียบกันยากอ่ะฮ่ะ
                    ตัวแปรที่มันพูดได้ยากมันก็เพราะเมนบอร์ดเนี่ยเเหละฮ่ะ ....ก็ของ Intel มันบัสสูงสุดเเค่ 1333
                    เเต่ AMD มันตั้ง 3600 โน่นนี่หน่า พูดยาก เอ้า ๆ เเต่ผมสรุปง่าย ๆ เเล้วกัน

ถ้าตัวแปรภายนอกเช่น แรม การ์ดจอ เเละจำนวนสัญญานนาฬิกาเท่ากัน (Ghz)
                    และโปรแกรมที่ใช้แปลงไฟล์เป็นโปรแกรมชนิดเดียวกันทั้งสองเครื่อง
                    เเล้วเอามาเทียบกัน AMD รุ่นนี้จะรองรับเหนือกว่าแน่นอนอยู่เเล้วล่ะ
                    phenom จะต้องใช้เมนบอร์ดที่มีประสิทธิภาพพอสมควรนะครับถึงจะใส่ได้เต็มประสิทธิภาพ
                    ความเร็วของสองตัวนี้ต่างกันพอควรครับ phenom มีบัส 3600 โอ้โห่ พี่น้องครับ เเรง and เร็ว มาก ๆ
                    แถมเป็น 4 หัว แท้ ๆ เลย ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ เกินคำบรรยาย แถม AMD รุ่นนี้ใส่อะไรลงไปไม่รู้
                    ผมก็กำลังทำความเข้าใจเหมือนกัน ซึ่งทำให้ส่งข้อมูลได้เร็วขึ้นอย่างมากเลยครับ
                    ส่วน E8400 นั้น เป็นรุ่นใหม่ของ Cor 2 Duo ฮ่ะ ความเร็วบัสนั้น น้อยกว่า เกือบ 2 เท่าตัวเลยฮ่ะ
                    มี 2 หัว ..... มันก็เเรงนะ เเต่ว่ารองรับได้น้อยกว่าอ่ะครับ ในเรื่อง Lแคช ไม่ต้องพูดถึงครับ
                    เกินพออยู่เเล้วล่ะ สำหรับทั้ง 2 ตัวนี้ เเละสำหรับงานนี้ ..... มันจะต่างกันตรงที่เปอร์เซนต์การใช้ซีพียูอ่ะครับ
                    phenom ตอนรันโปรแกรมจะมีเปอร์เซนต์การใช้ซีพียูน้อยกว่าอ่ะครับ 4 หัวนี่หน่า เนอะ...

สรุปคือ ..... ถ้า phenom ใส่ในเมนบอร์ดที่ให้ประสิทธิภาพเต็ม ๆ ท่าน phenom เร็ว แรงกว่า
                    เเน่นอนครับ และยังมีเปอร์เซ็นการใช้ซีพียูน้อยกว่าด้วยครับ

Comment

เหรอฮะ
                      ขอบคุณฮะ

Comment

ผมว่านะ intel คงจะไวกว่าอ่ะครับ L2 มันเยอะเหลือเกิน ถ้าแปลงไฟลอาจสู้ไม่ไหว ถามใจดีกว่าครับ จริงๆจขกทคงอยากได้ AMD ถ้าแรงกว่าก็ดีไป ถ้าไม่แรงกว่าอินเทล ผมว่าแรงกว่า 3000+ แน่นอนครับ
                        แต่คิดว่ามันน่าจะใช้ทั้ง 4 หัวนะครับ เพราะ 2 หัวของผมมันยัง 100% เลยอ่ะ ไม่รู้นะ รอผู้รู้มาละกันครับ

Comment

Originally posted by Nash66 View Post
                          ผมว่านะ intel คงจะไวกว่าอ่ะครับ L2 มันเยอะเหลือเกิน ถ้าแปลงไฟลอาจสู้ไม่ไหว ถามใจดีกว่าครับ จริงๆจขกทคงอยากได้ AMD ถ้าแรงกว่าก็ดีไป ถ้าไม่แรงกว่าอินเทล ผมว่าแรงกว่า 3000+ แน่นอนครับ
                          แต่คิดว่ามันน่าจะใช้ทั้ง 4 หัวนะครับ เพราะ 2 หัวของผมมันยัง 100% เลยอ่ะ ไม่รู้นะ รอผู้รู้มาละกันครับ
                          บอกเเล้วไงครับ ว่า ความเร็วของทั้งสองค่าย ไม่ได้เทียบที่ขนาด L2แคชโดยตรง
                          ทั้งสองค่ายมีเทคโนโลยีและการพัฒนาที่ต่างกัน และอีกอย่างนะครับ ความเร็วเนี่ย
                          มันไม่ได้เกี่ยวข้องกับ L2แคช โดยตรงนะครับ อ่ะลองอ่านนี่ดูนะครับ ลองเข้าไปอ่านดูเเล้วกัน
                          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=142705

Comment

มันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่คุณใช้ด้วยครับ

Comment

Cacheเยอะแต่ไม่ได้ใช้มีไปก็เท่านั้นครับ
                              ที่สำคัญยัดมากๆแพงและร้อนด้วยสังเกตดูว่าทำไมตระกูล E2xxx เย็นกว่าตระกูล E6xxx
                              ที่ Clock เท่ากัน

Comment

Working...
                              X