Announcement

Collapse
No announcement yet.

ีudma 5 กับ 6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ีudma 5 กับ 6

มันต่างกันยังไงค่ะ แล้วทำไมในบอร์ด ga965p ds-3
    พอใส่ฮาร์ดดิสsata2 ที่พอร์ทสีส้มมันเป็น udma 5
    แต่พอมาใส่พอร์ทสีม่วงมันเป็น udma 6 อะค่ะ
    อันไหนดีกว่ากันค่ะ แล้วพอรืทสีส้มจะทำให้เป็น udma6 ได้ป่าวค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

สีส้มเป็น SATA ของ Northbridge Intel
    อีกสี เป็นของ J Micron มั้งคับ (หรือยี่ห้ออื่น ไม่แน่ใจอะ)

ใช้งานจริงไม่น่าจะแตกต่างกันคับ
    bios มองเห็นเป็น udma เพราะต้องการให้ compatible กับ software
    Intel อ้างอิง UDMA5 -100 , J Micron อ้างอิง UDMA6 -133
    ผมเลือกสีส้มก่อน ถ้าใส่ HD สามตัว ผมเลือกเป็น master ทั้งหมด ส้ม ส้ม ม่วง

ปล.ผมอาจจะเข้าใจผิดนะ อย่าถือสาหาความ
    Last edited by เพื่อนมายู; 15 Nov 2006, 14:20:57.

Comment

Working...
    X