มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ (ย้อนยุคไปหน่อยนะ)

PC ผม สเป็ค ดังนี้
AMD barton 2500+ วิ่งที่ 3200+
บอร์ด Gigabyte 7NF RZ
แรม Kingston 512 + 256 + 256 ddr400
VGA ATI Radeon 9200se

ใช้ ๆ ไป ก็เกิดอาการ "จอฟ้า" , อ่าน ๆ ดู ก็ได้ความว่า แรมมีปัญหา จึงลองถอดมาทำความสะอาด สลับดู

ปรากฏว่า แรมตัว 512 ใช้ได้ ไม่แฮ้งค์จอฟ้า แต่ตัว 256 ทั้งสองตัว ใส่แล้ว เล่น ๆ ไป ขึ้นจอฟ้าทั้งหมด

ก่อนที่จะเอาไปเคลม ผมจึงลองใช้ท่าไม้ตาย ถอดทุกชิ้นส่วน เอาไปล้างน้ำ ลงกะละมัง เอาสายชำระ ฉีด ๆ ๆ

ล้างทุกส่วนทั้งเคส เว้นแต่ฮาร์ดดิสก์กับซีดี

อ่า...สะอาดเอี่ยมอ่อง แล้วก็ไปผึ่งหน้าพัดลมให้แห้ง , แต่ด้วยความใจร้อน เพื่อนดันโทรมาบอกว่า จะเข้ามาเล่นเจเนอรัลด้วย

ก็เห็นว่า มันไม่มีหยดน้ำเกาะแล้ว... จึงรีบประกอบเครื่อง แล้วเปิด

แต่ว่า เปิดไม่ติดครับ ... เวรกรรม

เครื่องตู พังซะล่ะมั้ง... , ผมจึงแก้ปัญหาด้วยการเอาไดร์เป่าผม มาเปิดเป่าทุกส่วน

โอเค ติดแล้ว , น่าดีใจ ที่แรม ที่เคยใช้แล้วจอฟ้า อาหายกลับเป็นปกติ อย่างไม่น่าเชื่อ

แต่ว่า มีปัญหาใหม่ คือ มันคล็อกไม่ขึ้น ! barton 2500+ ที่เคยปรับไปที่ 3200+ อย่างง่ายดาย

พอเซตไบออสให้วิ่ง 3200+ แล้ว ใช้งานไป ก็ "จอฟ้า" อีก ต้องกลับมาวิ่ง 2500+ เดิม ๆ

หลังจากล้างแล้วทุกอย่าง ก็กลับมาเป็นปกติ แรมไม่แฮ้งค์ ราบรื่นเหมือนของใหม่ ๆ เว้นแต่ว่า คล็อกไม่ขึ้น เหอะ ๆ

จึงอยากรู้ว่า มันเป็นอะไรของมันครับ