Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Keyboard USB ตอนบูตเครื่องไม่ได้ ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Keyboard USB ตอนบูตเครื่องไม่ได้ ช่วยหน่อยครับ

Port PS/2 ตอนนี้มันเสียอยู่ เลยใช้ Keyboard ต่อ USB แทน แล้วเวลาบูตเครื่องเหมือนตัว Port USB จะยังใช้ไม่ได้ ว่าเข้า Bios ก็เข้าไม่ได้ กดอะไรไม่ได้เลยในช่วงบูตเครื่อง
    จะใช้ได้ตอนที่เข้า Windows แล้วเท่านั้น ใครมีวิธีแก้ไหม หรือว่าต้องใช้ Port PS/2 สถานเดียว

เข้า bios ดูที่ตรงเชต usbเปิดใช้งานลองอ่านๆดู เคยเเป็นเหมือนกัน

Comment

ลองดูในใบออสครับ

Comment

Originally posted by mazaki View Post
        เข้า bios ดูที่ตรงเชต usbเปิดใช้งานลองอ่านๆดู เคยเเป็นเหมือนกัน
        ผมต้องการจะเข้า Bios นี่ละครับแต่กดเข้าไม่ได้ ช่วงตอน boot นี่กดอะไรไม่ได้เลย เวลาเข้า Windows มันถึงจะใช้ได้

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          ลองดูในใบออสครับ
          คือจริงๆมันใช้งานได้ปกติละครับ แต่ผมจะเข้า Bios ไปตั้งค่าอย่างอื่น มันเข้าไม่ได้ -*- เพราะว่าเหมือนกับ driver ของ usb มันยังไม่ถูกเรียกตอนที่บูตเครื่อง

Comment

ต้องใช้ ps2 ครับ หากเมนบอดมีให้ตั้ง usb ก็ enable ไว้ครับ ตั้งโดยใช้ ps2 ก่อน

Comment

เข้าใจล่ะครับ บอร์ดมันหาPS/2ก่อน เลยกดKeyboard USBไม่ได้ เเล้วลองใช้AdapterเเปลงUSBเป็น PS/2เสียบดูรึยังครับ?

Comment

ขอบคุณทุกๆ คห. ครับ
                แก้ได้แล้วครับ พอดีลอง Flash bios แล้ว restart มันเลยเข้าไปหน้า Bios ให้ เลยไป Enable ที่ Legacy USB ให้มันใช้ได้แล้วครับ

ปล.คือถ้า PS/2 มันใช้ได้ก็ไม่ต้องยุ่งยากแล้วอ่าครับ
                ปล2.เมนบอร์ด พอร์ต PS/2 เสีย ถ้าเอาไปเครมซ่อมนานมั้ยครับ (ประกันHWH)

Comment

Working...
                X