Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้างทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ความร้อน เพราะเล่นเกมคเรื่องจะร้อนมากกว่าใช้งานปกติ ลองดูที่คามร้อนของ การ์ดจอ,RAM,CPU หรือไม่เวลาท่านเล่นเกมเปิดเคสเอาพัดลมเป่าเลยครับ เพราะเครื่องเพื่อนก้อใช้การ์ด 7600gt เวลาเล่นเกมสเปกสูงๆ ไม่ดับไปเลยก้อค้าง บ้างทีความร้อนมันก้อสะสมอยู่ที่ chipset North Bridge,South Bridge

Comment

ผมพอจะเจอขอสังเกตุแล้วครับคือพัดลมตรงการ์ดจอมันไม่หมุนนะครับ ต้องทำไงดีหรอครับ

Comment

Originally posted by candy View Post
        ผมพอจะเจอขอสังเกตุแล้วครับคือพัดลมตรงการ์ดจอมันไม่หมุนนะครับ ต้องทำไงดีหรอครับ
        เปลี่ยนแล้วซื้อชุดน้ำเลยครับ

Comment

สันนิฐาน : น่าจะเกิดจาก พาเวอร์ จ่ายไฟให้ขณะ เล่นเกมก์หนักๆไม่ทันเลย ค้างหรืออาจเป็นที่ตัวการด์มีความร้อนสูงเกินเลย น๊อก

Comment

Originally posted by candy View Post
            อ๋อ ความร้อนสูงเกิน การด์จอ ตัดเลยครับมันจะ ค้าง ต้องหาซิ้งใหม่ หรือเปลี่ยนพัดลมแล้วหละ

ครับ ลองเช็คสายไฟของพัดลมก่อนให้ดีนะครับเพื่อมันไม่ได้เสียแต่สายหลุด

Comment

ขอบคุณครับเดียวจะลองดูนะครับ

Comment

พี่ๆๆครับเจออีกเรื่องแล้วครับคือว่าการ์ดจอทีพัดลมมันไม่หมุนน่ะครับ มันจะหมุนแต่ตอนเปิดเครื่องอะครับ พอมันเข้าไปตรง windown พัดลมมันก็หยุดไปเองเลยครับ มันเป็นทีอะไรหรอครับ แล้วผมก็ลองอีกอยางนึงครับผมว่ามันไม่หน้าเกียวกับมันร้อนนะครับ พอเปิดคอมมาผมก็ลองเล่นเกมเลย เล่นได้แค่1นาทีมันก็ค้างแล้วครับ ทำไงดีครับจะเปลี่ยน PSU มันจะเกี่ยวไหมอะช่วยผมทีนะครับ

Comment

UP

Comment

over HEAT ?

Comment

คือผมได้เอา การ์ดจอตัวเก่ามาใส่แล้วครับก็ไม่มีค้างเลยครับ

Comment

เปงที่การ์ดจอครับ เพราะ พัดลมการ์ดจอไม่หมุน ส่งผลให้การ ระบายความร้อนไม่ดี ทำให้ชิปของการ์ดจอร้อน จนค้างไปในที่สุด หากฝืนใช้ไปนานๆ อาจส่งผลให้การ์ดจอเสียครับ

ปล. แนะนำให้เปลี่ยนพัดลมการ์ดจอใหม่ครับ

Comment

แล้วถ้าผมจะไปซื้อการ์ดจอใหม่นี้ต้องบอกว่าไรหรอครับไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ

Comment

Working...
                          X