Announcement

Collapse
No announcement yet.

กรณีที่บอร์ดมี IDE ช่องเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กรณีที่บอร์ดมี IDE ช่องเดียว

กรณีที่บอร์ดมี IDE ช่องเดียวอะครับ แต่เรามี HDD IDE 1 ตัว กับ DVDROM IDE ท่านจะต่อยังไงให้มันใช้ได้ครับและบูตได้แบบไม่มีปัญหาครับ โดยไม่เกี่ยวกับ SATA เลยนะครับ

เพิ่มเติมนะครับ เคยเซ๊ตตัวหนึ่งเป็น Master อีกตัวหนึ่ง เป็น Slave แล้วครับ แต่ก็ยังเคยเจอปัญหาแบบลง WINDOWS ไม่เข้า หรือลงเข้าก็มีอาการประมาณว่า WINDOWS ไม่สมประกอบอะครับ
    Last edited by visionnet; 18 Jan 2008, 23:31:43.

ก็เสียบทั้งคู่ เซ๊ตตัวหนึ่งเป็น Master อีกตัวหนึ่ง เป็น Slave

Comment

ที่บอดมีช่องเดียว ต่อได้1สาย มี2หัว ตัวนึงเป้น master อีกตัว slave ไงคับ เซ็ตjumper เอา

Comment

ดันนะครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ก็เสียบทั้งคู่ เซ๊ตตัวหนึ่งเป็น Master อีกตัวหนึ่ง เป็น Slave
          ก็ตามนั้นแหละ

Originally posted by pattrick
          ที่บอดมีช่องเดียว ต่อได้1สาย มี2หัว ตัวนึงเป้น master อีกตัว slave ไงคับ เซ็ตjumper เอา
          อันนี้ก็ถูก

Comment

มันจะดึงกันหรือเปล่าครับ CDช้ากว่าHDDพอสมควรเลยนิ

ถ้ามีHDD IDE*2 กับ CD-RW+DVDRW ต้องใช้IDE2ช่องแต่บอร์ดมีช่องเดียวจะทำยังไงครับ

Comment

สายIDEมันมี2หัวนี่ครับ
              หัว1 (ปลายบนสุด) Master > เสียบไปที่HDD
              หัว2 (ตรงกลาง) Slave > เสียบไปที่CD-Rom

ผมใช้แบบนี้อยู่ ลงวินโดว์ได้ปกติสุข (เดือนหน้าจะหนีไปใช้HD Sataละ)

ปล.อย่าลืมเซ็ทจัมเปอร์ที่อยู่หลังCD-Romให้เป็นSlaveด้วยเง้อออ...-3-

Comment

Originally posted by redondo16 View Post
                มันจะดึงกันหรือเปล่าครับ CDช้ากว่าHDDพอสมควรเลยนิ

ถ้ามีHDD IDE*2 กับ CD-RW+DVDRW ต้องใช้IDE2ช่องแต่บอร์ดมีช่องเดียวจะทำยังไงครับ
                ทำไจครับ หรือใช้หัวแปลงแบบSataก็ได้ แต่ไม่แนะนำครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
                  ทำไจครับ หรือใช้หัวแปลงแบบSataก็ได้ แต่ไม่แนะนำครับ
                  เคยเห็นการ์ดPCIมีช่องIDE2ตัว มีรูปในเวปนี้แหละแต่หาม่ายเจอ มันใช้ดีไหมอ่ะครับ

Comment

หัวตรงปลาย เป็น 1 ตรงกลางเป็น 2 ยืนยันอีกเสียง แต่ เซ็ทจั๊มเปอร์ นี่มั่วจริงๆครับ
                    เครื่องผม 3 เครื่องเซ็ทเหมือนกัน ผลออกมาไม่เหมือนกัน
                    สำหรับผม ide มันน่าเบื่อตรงกำหนด master นี่แหละครับ

ตอนนี้เลยต่อๆไปเห๊อะใช้ได้เป็นพอ ไม่ยึดติดละ

Comment

การต่อ IDE ทั้งสองอย่าง บนสายเดียวกันทำได้อย่างที่เพื่อนๆข้างบนตอบมาครับ แต่มีข้อเสียอยู่ว่า board มันจะมองเห็น อุปกรณ์ที่ความเร็วช้าที่สุดเท่ากัน เช่น ATA133 ต่อคู่กับ DVDRom-ATA33 มันก็จะวิ่งที่ความเร็ว 33 MB/s เท่านั้น และอีกอย่างหนึ่ง การ copy จากอุปกรณ์ master ไป slave หรือ กลับกัน มันจะทำได้ช้ามากๆ

ทางแก้ไขนอกเหนือจากต่อด้วยสายเส้นเดียวกัน ก็หา การ์ด PCI ที่มี IDE port มาต่อเพิ่ม หรือไม่ก็ หาตัวแปรง SATA มาต่อกับ Harddisk IDE เลือกตัวที่ต่อกับท้าย harddisk ครับ ลองดูครับ

Comment

ต่อทั้ง 2 อย่าง บนสายเดียวกัน แล้วเซ็ต Jumper มันก็ใช้ได้ปกติแล้วนิครับ

แรงด้วย...

Comment

บอร์ด ??
                          DVD ??
                          hdd ??

เผื่อว่าอาจจาช่วยตอบได้ง่ายขึ้นคับ

Comment

ถ้าใช้แค่ DVDROM (IDE) ก็น่าขายไปนะ....
                            ซื้อ DVD-rom แบบ Sata ตัว 600 กว่าๆ ได้เงินจากตัวเก่ามานิดหน่อย
                            ก็เหมือนเพิ่มไม่กี่ร้อย
                            ดีกว่าซื้อพวกการ์ดแปลงนะ

Comment

Originally posted by madeaw View Post
                              บอร์ด ??
                              DVD ??
                              hdd ??

เผื่อว่าอาจจาช่วยตอบได้ง่ายขึ้นคับ
                              M2N-E
                              HDD 30 GB IDE
                              DVDRW LG IDE
                              DVDROM ASUS IDE
                              ขอแบบไม่เกี่ยวกับ SATA นะครับ

Comment

Working...
                              X