overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ร้านเกมส์ควรจะลงเครื่องที่CPUแรงหรือการ์ดจอแรงครับผู้รู้ช่วยไขปัญหาที่ครับ

OverclockZone Member

Default ร้านเกมส์ควรจะลงเครื่องที่CPUแรงหรือการ์ดจอแรงครับผู้รู้ช่วยไขปัญหาที่ครับ

ร้านเกมส์ควรจะลงเครื่องที่CPUแรงหรือการ์ดจอแรงครับผู้รู้ช่วยไขปัญหาที่ครับ

เพราะเท่าที่เห็นจัดสเป็คกันมาCPU X24000+เองครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ไ่ม่ถึงกับเป็นผู้รู้ แต่ขอแสดงความเห็นเท่าที่รู้นะคับ
    จากประสบการณ์ ที่ผมเห็นย่านร้านเกมแถวๆ แยกแห่งหนึ่งนะครับ เกือบทุกร้านเค้าเน้นเครื่องราคาย่อมเยาว์
    - -*น่าจะเป็นเพราะอายุการใช้งานจะค่อนข้างสั้น เครื่องจะเสียเร็วมาก ไม่มีร้านไหนคิดถึงอนาคต
    ทั้ง CPU และ VGA ก็จะเป็นรุ่นพิมพ์นิยมที่คุ้มที่สุดนะครับ ไม่เน้นประสิทธิภาพสูง อาจจะไม่ถึงระดับกลางด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่ถึงกับต่ำ สรุปคือ ต่ำถึงปานกลาง ละกัน
    ถ้า Athlon X2 4000+ กับ GF 7300 GT ก็เล่นได้ทุกเกม ทั้ง Battlefield และ Call of Duty 4 แล้ว แรงพอสำหรับหนึ่งปี

OverclockZone Member

แล้วยังงี้ร้านเกมพอครบปีนึงเขาก็ต้องมาอัพเครื่องใหม่อยู่ตลอดอ่ะจิครับ แล้วที่พี่ Wikron เป็นคนคอยจัดสเป็คให้คนอื่นๆสเป็คนั้นมันใช้ได้ประมาณกี่ปีถึงจะต้องอัพกันใหม่ครับ คือที่ถามนี่ไม่ใช่อย่างนั้นอย่างนี้นะครับเพราะว่าถ้าจะลงทุนเปิดร้านเกมสักร้านมันใช้งบเยอะพอสมควรประมาณ20เครื่องผมคิดเฉลี่ยค่าลิขสิทธิ์แล้วค่าวางระบบอย่างอื่นอีกจิปาถะรวมทั้งเกมส์กล่องด้วยมันจะต้องมีใว้ดึงลูกค้าด้วยงบที่ต้องใช่มันก็400,000ขึ้นไปแล้วครับ คืออยากจะศึกษาข้อมูลเยอะๆ คือผมกำลังจะขายรถตู้มาเปิดร้านเกมส์ก็เลยต้องศึกษาข้อมูลบ้างอ่ะครับคงไม่ว่ากันนะครับ
    Last edited by net1337005; 19 Jan 2008 at 11:04:36.

OverclockZone Member xewet's Avatar
    ฝั่งธน PATA senpin

ถ้าเป็นร้านเกมส์นะครับ เอาเครื่องที่อยู่ได้ประมาณ3ปี จริงๆ คง 2ปี แต่ทู่ซี้ให้ได้3ปี
    20 เครื่อง 4 แสน ไม่ค่อยจะพอ ถ้าพอ ก็แบบ ประหยัดจริงๆ ส่วนเครื่องคงเน้น
    แรม กับ vga ..

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

400000 บาท 20 เครื่อง ก็ตกเครื่องเครื่องละ 20000 บาท

20000 บาทเดี๋ยวนี้มันก็ได้อะไรๆ มาเยอะแล้วนะครับ

CPU เอาแบบแรงพอได้ใจไปก่อนน่ะครับ แต่มาเน้นหนักการ์ดจอ กับ RAM ไว้ก็ลื่นนรกแล้วนะครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

สเปคที่พี่ ๆ เค้าจัดดีมาก
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=147163
    ที่ผมบอกว่าอายุการใช้งานสั้น อายุสั้นในที่นี้คือ มันจะพังเร็วกว่ากันเยอะ เพราะซื้อคอมมาให้คนอื่นเล่นกับซื้อคอมมาเล่นเอง มือคนใช้จะต่างกันครับ
    การซื้อแพงๆ ดีๆไปเลยเนี่ย คงไม่คุ้ม เก็บตังไว้ เผื่อพังเผื่อตกรุ่น เราซื้อใหม่ทีหลังก็ได้เครื่องดีกว่าเดิมอยู่แล้ว
    ผมว่าราคาขนาด 20,000 รวมจอนีแหละ่กำลังดี
    เก็บตังไว้ลงทุนอย่างอื่นให้ร้านดูดีนั่งสบายด้วยก็ดีครับ
    ผมไม่เคยทำธุรกิจนะครับ เป็นแค่็เด็กเล่นเกมคนนึง แต่ผมคิดว่าสเปคเครื่องในร้านไม่ใช่ปัจจัยสูงสุด ผมชอบความสบายของร้านกับเพื่อนเยอะ ๆ มากกว่า
    สุ้สุ้ค้าาบ
    Last edited by estrellas; 20 Jan 2008 at 16:32:46. Reason: เด็กเล่นเกมคนนึง

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

ความคิดผม ถ้าเป้น เกมออนไลท์ สเปคที่ใช้ไม่ค่อยสูงเท่าไรนัก เเถมยังเล่นกันอีกหลายปี
    ถ้าเป้น e2140 / 4000+ ก็คงได้อยู่คับ ปํญหาอยู๋ที่ เน็ตมากกว่า
    ยังไงก็ขอให้ได้สเปคที่ถูกใจนะคับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

งบ 20000 ได้จอ LCD แถมยังเล่น BF2 , BF 2142 ลื่นๆ ได้เลย ครับ...

OverclockZone Member tahkung's Avatar

ผมคิดว่า งบ4แสน คงต้องรวม เครื่องเซอเวอร์ วางระบบ ค่าลิขสิทธิ์เกมด้วย งบซื้อคอมจริงๆ คงจะเหลือแค่2แสนกว่าบาทครับ อีกแสนก็จิปาถะ แอร์ โต๊ะ เก้าอี้ด้วย งบเฉลี่ยต่อเครื่องคงเหลือแค่ หมื่นต้นๆ แถวบ้านผมก็งบ4แสนนี่แหละครับ ได้15เครื่อง จอ lcd ด้วย รวมเก้าอี้ โต๊ะ แอร์ webcam

มีร้านนึงผมไปเล่น แล้วจอมันมืดๆ ผมเลยไปปรับจอ เจ้าของร้านเลยเดินมาบ่นว่าปรับทำไม การ์ดจอมันไม่ถึง
    ผมเลยคิดว่าเครื่องไรห่วยจิงการ์ดจอแค่ปรับให้จอสว่างขึ้นแค่นี้ก็ไม่ได้หรือไม่เห็นจะเกี่ยวเลยปรับเพิ่มแสงมันปรับที่จอไม่ได้ปรับที่vga แต่กระไรนั้น ความรู้สึกดีๆมันก็ไม่มีละคับ แค่เข้าไปเล่นกบ จอมือมองไม่เห็นสาว ก็มะอยากเล่นละ เปิดร้านเกมมันละเอียดอ่อนนะครับ 4แสนที่ลงไป สามปีต่อมาจะได้ทุนคืนรึยัง ก็คงไม่ต่างกะรถตู้ซื้อรถมาหลายแสน ตอนนี้คุณวิ่งคุ้มทุนรึยัง ผมคิดว่ารถตู้ซื้อมา สามปีผ่านไปราคาไม่ตกไวเท่าคอมนะครับ อีกอย่างคอมถ้าจะโละขายสเปคสามปีหลังคงได้ราคาน้อยและขายยาก

Bookmarks

Bookmarks