Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเป็น สมาชิก AMD ด้วยคนครับ และมีปัญหาอยากขอคำแนะนำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเป็น สมาชิก AMD ด้วยคนครับ และมีปัญหาอยากขอคำแนะนำ

อัพเครื่องมาแล้ว 2 รอบ รอบนี้รอบ 3 ครับ 2รอบแรกเป็น Intel แต่มารอบนี้เปลี่ยนมาใช้ AMD ตามที่พี่ๆแนะนำ ในกระทู้นี้ครับ ต้องขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=145663

สรุปแล้วได้ Spec ตามนี้ครับ

AMD AM2 X2-Dual CORE AMD Athlon X2 5200+
    ASRock ALiveNF6P-VSTA
    GeForce 7300GT 256MB DDR3
    RAM DDR2 Kington Bus 800 1024 MB 2 ตัว
    HDD Seagate SATA 250 GB

...วันที่ซื้อมาผมประกอบเสร็จ ก็บู๊ตเข้าไปเซ็ตที่ Bios เพื่อตั้ง บู๊ต CD-ROM เพื่อจะลงโปรแกรมใหม่ ยังไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลย เครื่องมันค้างไปเฉยๆครับ ผมจึงกด Resetใหม่ แต่บู๊ตไม่ขึ้นครับ
    ...ผมจึงลองถอดแรมออก แล้วลองใส่ทีละตัว แล้วลองบู๊ตดู ปรากฏว่า ตัวนึงบู๊ตได้ ตัวนึงบู๊ตไม่ได้ ครับ

จึงมีข้อสงสัยอยากจะถามดังนี้ครับ

1.RAM ที่ซื้อมาใหม่ๆ มีโอกาสเสียได้ไหมครับ
    2.หรือว่าเป็นที่ระบบไฟของเมนบอร์ดทำให้แรมเสียครับ เพราะตอนแรกใส่ 2 ตัวแล้วบู๊ตติด แล้วเครื่องก็ค้างไป เพราะตรงช่องเสียบไฟเมนบอร์ด มีสติ๊กแปะปิดรูอยู่ แต่ผมแกะออกแล้วเสียบทั้ง 24 pin เลย เกี่ยวกันไหมครับ กลัวว่าเอาแรมไปเคลมกลับมาแล้วจะเสียอีก

ขอบคุณครับ

ของใหม่ไม่น่าเสีย

ลองเเรมกับบอร์ดอื่นยังครับ

(รอผู้รู้กว่านี้มาตอบ )

Comment

ก็อาจจเป็นไปได้นะครับ แนะนำลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นดูหรือยังครับถ้าเสียบแล้วไม่ติดก็แสดงว่าเสีย ให้เอาไปเคลมดีกว่าครับถ้าลองเทสแล้วไม่ติด ยังไงก็พึ่งซื้อมัใช่เหรอครับ

Comment

เอา RAM ตัวที่เสียไปเลี่ยนเป็นตัวใหม่เลย ครับ

Comment

วันนี้เพิ่งเอาแรมไปเปลี่ยนมาครับ เขาก็ให้เปลี่ยนแต่โดยดี ใส่กับเครื่องแล้ว เปิดมาซักชั่วโมงแล้ว ปกติดี

ขอบคุณครับ

Comment

ผมคนนึงล่ะที่ซื้อ ของใหม่ แล้วได้ ของเสียประจำ จนตอนนี้ ต้อง test ทุกอย่างก่อน ออกจากร้าน

Comment

Working...
            X