overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: " WATERFALL COOLING " Modify by CRAZY_NUM

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Cool " WATERFALL COOLING " Modify by CRAZY_NUM

สวัสดีครับผมนาย CRAZY_NUM วันนี้จะมานำเสนอชุดน้ำที่ทำเองเพื่อเป้นแนวทางแก่ผู้ที่จะหัดเล่นน้ำในการระบายความร้อนกันนะครับ
    ชุดน้ำส่วนมากจะมีส่วนประกอบดังนี้นะครับ

1.บล๊อกน้ำ จะมี 2 ลักษณะ คือมีฟินในตัว เช่นพวก swiftech , salman gold พวกนี้จะระบายความร้อนได้ดี ในภาวะแรงดันน้ำสุง ราคาก้สุงถ้าชอบแนะนำ Swiftech Apogee Gt ราคา 1950
    อีกแบบคือไม่มีฟินแต่เป้นทางน้ำคดเคี้ยงคือ พวก TT745 หามือ2เอาแล้วเอามาคว้านเพิ่มจะระบายความร้อนดีขึ้น ราคา ไม่รู้ 1000 ต้นๆมั้ง พวกนี้ต้องการน้ำไหลในอัตราที่มีการไหลสุง

2.ปั๊มก็อย่างที่บอกมี 2 แบบ คือแบบ high Flowrate อัตราการไหลมากซึ่งพวกปัมตู้ปลาจะเป้นแบบนี้ ดูจากอัตราการไหล เช่น 1500 L/H คือไหล 1500 ลิตรต่อชม.ราคาไม่แพง 100-800 แล้วแต่ขนาด
    อีกแบบ คือ High Pressure หรือแบบแรงดันสุง เช่นปั๊ม Swiftech พวกนี้ราคาแพง 3000-4000
    ดูจาก H:max เช่น H:max 3M หมายความว่าจะมีแรงดัน 3*1.5= 4.5 PSI พวกปั๊ม Swiftech
    จะมีแรงดันสุงถึง 22 PSI เลยทีเดียว

3.หม้อน้ำมีแบบรีดน้ำกับไม่รีดน้ำ ให้เลือกแบบรีดน้ำจะดีกว่า ถ้านึกไม่ออกอันนี้แนะนำหม้อน้ำมอเตอรร์ไซค์เลยครับ ใหญ่และดีและถูก 555 ผมใช้อยู่ ราคา มือ 2 600-800 มือ 1 ก็ ราวๆ 1000

เอาละครับพอทราบแล้วใช่ไหมงั้นเรามาดูอุปกรณ์ในการทำกันเลยครับ

ก็มีบล็อกน้ำ อันนี้ผมใช้ SWiftech Apogee ครับ พอดีมีอยู่แล้ว ปั๊มน้ำใช้ปั๊มตู้ปลา 2800L/H H:max 3.2 M ครับ แรงดัน 9psi ราคา 420 บาทหาซื้อได้ที่รานขายปลา หรือ จตุจักร
    สายยางแบบธรรมดาครับเมตรละ 10 กว่าบาท ตู้ปลา อันละ 100 และหม้อน้ำมอไซค์ผมซื้อมือ 2 มา 600 ครับเป้นทองเหลืองฟินทองแดงครับ
    Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008 at 11:58:50.

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Cool เอาละลองประกอบดูนะครับจะได้แบบนี้ครับ

เอาละลองประกอบดูนะครับจะได้แบบนี้ครับ พวกฟิตติ้งไม่ต้องใช้ครับ ใช้แบบง่ายๆเลย สายต่อกะสาย เอาที่ขนาดใกล้ๆกันต่อกันสนิทไม่มีรั่วครับ เอ้ามาดูกัน
    Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008 at 12:01:50.

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

หา อะไรปิด ฝาตู้ปลาหน่อยก้อดีน่ะท่าน ใช้ไป นานๆ เด๋ว จะมีขยะไปเกาะ ที่ ฟินหม้อน้ำ กะ ฟินบล๊อก cpu

ตอนนี้ผมว่าจะไปหา ตัวกรองก่อนเข้าหม้อน้ำ ยังหาที่เหมาะๆไม่ได้ ไว้เจอแล้วจะมาแนะนำครับ

Cool ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    หา อะไรปิด ฝาตู้ปลาหน่อยก้อดีน่ะท่าน ใช้ไป นานๆ เด๋ว จะมีขยะไปเกาะ ที่ ฟินหม้อน้ำ กะ ฟินบล๊อก cpu

ตอนนี้ผมว่าจะไปหา ตัวกรองก่อนเข้าหม้อน้ำ ยังหาที่เหมาะๆไม่ได้ ไว้เจอแล้วจะมาแนะนำครับ
    พี่คนนี้เป้นคนนึงที่แนะนำผมเรื่องน้ำครับ ขอบคุณครับพี่
    ขออภัยท่านผุ้ชมครับ พอดีเน้ทที่บ้านผมมันเป้น 56 K แถมหลุดบ่อย กว่าจะอัพโหลดได้เอ้ามาต่อกันครับ

เป้นไงมั่งครับ ง่ายกว่าที่คิดใช่ไหม สำหรับคนไม่เคยเล่นน้ำ อาจจะสงสัยว่าทำไปทำไม น้ำมีความสามารถในการนำพาความร้อนได้ดีกว่าลมน่ะสิครับ สังเกตุง่ายๆเช่นเวลาเรากลับมาบ้านร้อนๆเหนียวตัว เราตากพัดลม กะอาบน้ำอันไหนสบายกว่ากันครับ อาบน้ำใช่ไหมยิ่งมีสาวๆมาถูหลังยิ่งสบาย อิอิ ผิดประเด็น ด้วยแนวคิดแบบนี้เองผมจึงปิ๊งไอเดียร์ในการระบายความร้อนแบบน้ำตกครับ
    ผมจึงรื้อ ทำใหม่ครับ ไปเอาปั๊มตู้ปลาเก่าที่ไม่ได้ใช้มาดัดแปลงให้เป็นตัวทำน้ำตก ส่วนปั๊มเดิมก้ดัดแปลงจากปั๊มแช่เป้นไม่แช่โดยการตัดต่อท่อน้ำเข้าและออกครับ
    Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008 at 12:01:50.

Default เอาละลองประกอบดูนะครับจะได้แบบนี้ครับ

แล้วผมก็หาถังมาใส่ปั๊ม ไม่ใช่เพื่อระบายความร้อนหรืออะไรหรอกครับ ลดเสียงมันเสียงมันตอนนอยู่ในอากาศดังน่ารำคาญเอาลงน้ำค่อยยังชั่วหน่อย อิอิ และแล้วประกอบดุเลยครับ
    Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008 at 12:01:27.

Cool จะได้ออกมาแบบนี้ครับ

จะได้ออกมาแบบนี้ครับ และแล้วทดสอบก่อนติดตั้งจริงนะครับเผื่อมีจุดไหนรั่ว ทดสอบสัก 1 ชม.ก็แล้วกันครับ
    Last edited by crazy_num; 16 Aug 2008 at 12:01:27.

Cool เมื่อทดสอบแล้วก็นำไปติดตั้งได้เลยครับ

เมื่อทดสอบแล้วก็นำไปติดตั้งได้เลยครับ จะออกมาเป็นแบบนี้ครับ
    เป็นไงครับเสร็จแล้วกับชุดน้ำทำเองง่ายๆ ประสิทธิภาพก็ออกมาใช้ได้เลยครับเมื่อเทียบกับราคานะครับ ...ใครสนใจก้ลองเอาไปทำใช้ดุครับไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

*0*!

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

รวมทั้งหมดที่จะเล่นน้ำแบบนี้เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ พอดีมีมอน้ำของโซนิคง่ะ

OverclockZone Member N_Pro's Avatar
    ทุกที่ ที่มีคอมฯ

เร็วๆนี้ผมก้มีโครงการทำระบบระบายความร้อนด้วยน้ำครับงบประมาณคราวๆก้ 12,000 บาท
    เเต่ของท่านนี้สุดยอดจริงๆ

Cool ค่าใช้จ่าย

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    รวมทั้งหมดที่จะเล่นน้ำแบบนี้เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ พอดีมีมอน้ำของโซนิคง่ะ
    มีหม้อน้ำแล้วใช่ไหมครับ แบบผมเลยนะ ไปซื้อปั๊มครับ 2 ตัว 500 ส่วนที่พักน้ำจะตู้ปลาหรืออะไรก้ได้ ของผมตู้ปลาแบบขอบมิเนียม 100 นึงครับแต่แบบธรรมดาจะถูกกว่านี้ครับ
    บล็อกน้ำ หามือ 2 ก้ คงราวๆ 700 สายยาง 50 แค่นี้อ่ะ 500+100+700+50 ราวๆ 1350 ครับ
    ไปดูประสิทธิภาพกันเลยครับ
    เปรียบเทียบ ระหว่างซิ้งเดิม 775 เมื่อผมโอ E6750 จาก 2.66 ไป 3.44 นะครับ
    มาดู IDLE ก่อนนะครับ คงไม่ต้องบอกนะ อันไหนซิ้งเดิม อันไหน ชุดน้ำ เอาเป้นว่าอันไหนเย็นอันนั้นน้ำนะครับ

Cool ต่อกันด้วยฟุลโหลดกันเลยครับ

ต่อกันด้วยฟุลโหลดกันเลยครับ ระบบเดิมครับ
    IDLE ซิ้งเดิม 30 ของระบบน้ำ 22 ต่างกัน 8 องศาครับ
    ส่วนฟูลโหลด ซิ้งเดิม 60 ของระบบน้ำ 38 ต่างกัน 22 องศาครับ
    นี่แหละถึงว่าทำไมต้องระบบน้ำ เพราะมันเย็นไง ซีพียุตัวนี้ผมลากไปที่
    4.08 G ได้สบายๆเลยครับ โอเค งั้นขอให้ทุกคนโชคดีแล้วกันครับ มีไอเดียร์อะไรดีๆจะมาอัพเดทให้อีกนะครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

เย็นสุดๆ พอเข้าใจหละเอาปั้มอีกตัวทำน้ำตกปล่อยตะแกรงรังผึ่ง ตอนแรกที่ท่านบอกยังงงอยู่นึกภาพไม่ออก อย่างนี้ต้องลองมั้ยแล้ว โย่ๆๆ

OverclockZone Member basic's Avatar
    วาสนานำพา อยู่ไกลสุดฟ้ายังได้พบพาน

เอิ๊กๆๆๆ แอบมาดูของแรง

OverclockZone Member mza-design's Avatar

พี่หนุ่ม อีกเเล้วครับๆ ท่าน !!!

OverclockZone Member one's Avatar

ทำแบบนี้มันจะมีโอกาสน้ำแตกหรือป่าวครับ (น้ำรั่ว อิอิ..) ถ้าใช้ปั้มน้ำแรงดันสูง
    ถ้ามันแตกขึ้นมาระหว่างกำลังกด(เม้าส์)ผมว่ามีเสียวแน่ อยากเล่นเหมือนกันแต่กลัวน้ำแตก

OverclockZone Member narciszuzs's Avatar

อู้ยยย ท่านหนุ่มพูมใจนำเสนออีกแล้ว ครับ ของแรงๆ แรมมมมมม ครูเชี่ยวววว ด้วยยยย ^^"

ตอนแรกเหนตั้ง ว่า วอเตอฟอล ตกใจครับ นึกว่าเอาน้ำตกไหลผ่าน cpu ซะแร้ววว อิอิ ^^"

แต่ไอเดีย เจ๋ง จริงๆ ครับ ดันไปครับนักโม` ของ OCZZZZZZ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เอ่อ ใช้น้ำเปล่าเหรอครับนั่น ไม่กลัวตะกอนเหรอครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

เก่งจังเลยครับ แต่ผมขี้เกียจทำอ่ะ ใช้เดิมๆไม่คลล็อกมันก็พอใช้ละ -*-

OverclockZone Member
    ถานีรถฟายหัวหิน

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    ขอดูรูปหม้อน้ำโซนิคหน่อยคับ
    อยากรุ้ว่าสวยป่าวตอนนี้ที่เล็งไว้ก้มีของคลิกอะเลยอยากดูของรุ่นอื่นบ้าง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks