Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boot Windows 1 ขีด ( มะรุ้มีคนลงไว้ยังนะครับ )

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boot Windows 1 ขีด ( มะรุ้มีคนลงไว้ยังนะครับ )

ลองทำกันดู Spec เครื่องผม ก็ไม่ได้ดีมากมาย แต่มันก็วิ่งๆอยู่ที่ 1 - 2 ขีด ( Celeron 2.8@3.2 )
    เริ่มกันเลยน้ะ
    1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
    del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
    2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
    3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
    4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
    5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
    6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
    7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

ปล. ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ มือใหม่หัดโพสงับ
    Last edited by l2ashies; 15 Nov 2006, 17:56:52.

ใครลองแล้วมั้งครับ

Comment

ใช้ได้ครับ ลองแล้ว เหลือ 2 ขีด จาก 7 ขีด โหวตเลย อิอิ

Comment

มันคืออะไรหว่า เราละ ง๊งงง - - ขีดมากน้อยตงไหน

Comment

เหมือนเดิมอะ

วิ่ง2.5ขีดเท่าเดิม

Comment

ถ้าทําไปแล้ว นี่ จะมีผลเสียต่อฮาร์ดแวร์อื่นๆอีกไหมครับ ???
            ผมลองทําแล้วนะครับ ทะลุมิติไป 3ขีดดด

ปล..มันคือ Tips Boot Windows จริงๆ โอ้จ๊อดดดดด !!!
            Last edited by Cowboy; 15 Nov 2006, 22:26:03.

Comment

มันคือ การปิด Auto Detection แบบตรงๆ โดยไม่ได้ใช้ โปรแกม ช่วย

ไม่มี ผล เสีย แต่อย่างใด แต่ ถ้า ปิด Auto Detection จำทำให้เวลา บูท เข้า

เครื่องจะไม่ทำการ หา หรือ ตรวจเช็ก ทำให้ ไม่เสียเวลา และ เข้า os ได้เร็วขึ้นนั้น เอง

ป.ล ทริบดีๆ แบบนี้ ช่วยโหวด
              ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
              ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
              ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
              sigpic

Comment

ครับลองแล้ว ดีครับ ลดลงจาก วิ่ง 15 ขีด เหลือ 7 ขีด เข้าวินโดวส์ เร็วขึ้น
                พอดีฮาร์ดแวร์ เยอะมากครับ เลย ช้า
                H/D 3 ลูก (ปิดแล้ว)
                CD-RW
                DVD-ROM
                MODEM
                TV-TUNER
                ซาวการ์ด
                การ์ดจอ
                FDD

*เยอะจัด*
                โหวต ด้วย

Comment

ขีดตงไหนอ่างับ ขอรูปหน่อย -=-

Comment

Originally posted by Mcrxp View Post
                    ขีดตงไหนอ่างับ ขอรูปหน่อย -=-
                    วิ่ง 1 ที เข้าวินโดวส์ เลย

Comment

โหดจัง ทำเองเลยซะงั้น อืมๆ ขอบคุงงับ P3 ทำแล้วเร็วขึ้นมั้ยเนี่ย

Comment

ปิด auto detect แล้วมันจะไม่ค้นหาอุปกรณ์ที่ต่อใช่มั้ยครับ

อย่างนี้ HD นิ่มันจะค้นหาป่ะครับ หรือพวก modem internal อะไรแบบนี้จะหาเจอป่ะครับ

Comment

ของผมปกติ มันวิ่งไม่เกิน 3 ขีดอยู๋แล้วอ่ะครับ

ปล.พอดีไปโหลด reg ของชาวบ้านมาแต่ง

Comment

Originally posted by Mbell View Post
                            ปิด auto detect แล้วมันจะไม่ค้นหาอุปกรณ์ที่ต่อใช่มั้ยครับ

อย่างนี้ HD นิ่มันจะค้นหาป่ะครับ หรือพวก modem internal อะไรแบบนี้จะหาเจอป่ะครับ
                            ครับ แต่ในที่นี้มันหมายถึง มันจะไม่ค้นหา HDD ที่ต่อเข้าไปใหม่ครับ ส่วน HDD ตัวเก่า เราเสียบอยุ่ แล้วเรารัน windows อยุ่ จะไม่สามารถไปปิดไม่ให้มัน detect ได้ครับ โดยรวมๆข้อเสียของมันก็คือ ถ้าท่านจะเอา HDD ของท่านอีกตัวมาเสียบผ่าน ATA ไม่ว่าจะเป็น Secondary หรือ Primary มันก็จะไม่ Detect ครับ นอกจากท่านจะไปแก้ให้มัน Auto detect เท่านั้นแหละครับ ^ ^
                            ส่วน modem อารัยพวกนี้ เราม่ายได้ไปยุ่งเกี่ยวกะมันอยุ่แล้วอะคับ

ปล.ขอบคุณที่โหวตกระทู้ให้ครับ ขอบคุงมั่ก

Comment

thank

Comment

Working...
                              X