overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ลำโพง มีเสียงกวนงับ >.<"!

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Default ลำโพง มีเสียงกวนงับ >.<"!

ใช้ microlab 5.1 + Audigy value อยู่อะงับ

เมื่อก่อนก็เสียงปกติดี ไม่มีอาราย...
    พอมาช่วงหลังๆ นี้เริ่มมีเพลง ลูกทุ่งแทรกเข้ามาเบาๆ ในลำโพง T.T

รบกวน ทุกท่านช่วยบอกทีงับผมต้องทามไงมานถึงหาย... ต้องใช้ แม่เหล็กกลมๆ ที่ไว้ หุ้มสายใช่มะงับ แต่ต้องเอาปาย ติดตรงไหนบ้างอะ ไล่ยางไงอะงับว่ามานเป็นเพราะตรงไหน T.T?

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

บอกตรงๆว่าไม่รู้ครับ เข้ามาป่วน+ดันครับท่านน้ำตาตก

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ต้องใช้ แม่เหล็กกลมๆ ที่ไว้ หุ้มสายใช่มะงับ แต่ต้องเอาปาย ติดตรงไหนบ้างอะ ไล่ยางไงอะงับว่ามานเป็นเพราะตรงไหน
    ใส่ไว้ปลายสายทั้ง 2 ด้าน สายจากคอมไปลำโพง พันรอบเหล็กสัก 2 3 รอบ แเล้วก็นีบล็อค สายไฟด้านที่จะเข้าลำโพงด้วย ด้านเดียวพอ ทำเหมือนกัน
    ไม่รู้จะหายไหมนะครับ ถ้าหายก็ดี แต่ผมว่าไม่น่าจะหาย เพราะแต่ก่อนไม่เป็น ไฟที่ใช้ ใช้ที่ไหนเหรอครับ ได้เป็นบ้าน ลองดูเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เป็นพวกมอเตอร์ ลองไล่ปิดหมดทุกอย่าง ทั้งพัดลม เครื่องปั่น ปั่มน้ำ ถ้าเป็นคอนโดหรือหอพักหายยากหน่อย เพราะไม่ได้มีห้องเดียว
    ถ้าทำแล้วไม่หาย อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะ ๆ
    Last edited by TaO_OaT; 19 Jan 2008 at 14:11:06.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    ใส่ไว้ปลายสายทั้ง 2 ด้าน สายจากคอมไปลำโพง พันรอบเหล็กสัก 2 3 รอบ แเล้วก็นีบล็อค สายไฟด้านที่จะเข้าลำโพงด้วย ด้านเดียวพอ ทำเหมือนกัน
    ไม่รู้จะหายไหมนะครับ ถ้าหายก็ดี แต่ผมว่าไม่น่าจะหาย เพราะแต่ก่อนไม่เป็น ไฟที่ใช้ ใช้ที่ไหนเหรอครับ ได้เป็นบ้าน ลองดูเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เป็นพวกมอเตอร์ ลองไล่ปิดหมดทุกอย่าง ทั้งพัดลม เครื่องปั่น ปั่มน้ำ ถ้าเป็นคอนโดหรือหอพักหายยากหน่อย เพราะไม่ได้มีห้องเดียว
    ถ้าทำแล้วไม่หาย อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะ ๆ
    ที่บ้านงับ ที่ดิมๆ ห้องเดิมๆๆ เลย เปนมา 2-3 วันละงับ มะรู้อยู่ๆ ไมเป็น >.<"

ส่วนแม่เหล็กผมมีอีกแบบ อะงับ ที่เป็น ทรงกระบอกไว้ ครอบสายไฟเลย มะช่ายแบบที่เป็นรูปโดนัด ^^"

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ที่บ้านงับ ที่ดิมๆ ห้องเดิมๆๆ เลย เปนมา 2-3 วันละงับ มะรู้อยู่ๆ ไมเป็น >.<"

ส่วนแม่เหล็กผมมีอีกแบบ อะงับ ที่เป็น ทรงกระบอกไว้ ครอบสายไฟเลย มะช่ายแบบที่เป็นรูปโดนัด ^^"
    ครับ หมายถึงแบบทรงกระบอกนั้นแหละ ถ้ารูมันใหญ่หนอยแนะนำให้พันซัก 2 - 3 รอบ ช่างอิเล็กเค้าบอกว่า ได้คุณค่าทางจิตใจ ผมก็ไม่รู้น้อ ไม่ใช่ช่างอิเล็กด้วย แหะ ๆ
    Last edited by TaO_OaT; 19 Jan 2008 at 16:59:50.

OverclockZone Member Go.Gasia's Avatar

ทำแล้วหายมั้ยครับ รายงานหน่อยนะ ^_^

OverclockZone Member a12a's Avatar

เปลี่ยนความยาวสายลำโพงครับ

ตอนแรกกะจะถอด แม่เหล็กของอีกเส้นที่มีอยู่มา ปรากกฏว่ามานมะช่ายแบบถอดได้... เลยยางมะได้ทำเลย คงต้องปายเดินหาซื้อ ที่บ้านหม้อละ >.<"

ส่วนความยาวสายลำโพง เปลี่ยนมะได้อะงับ ยกเว้นต้องซื้อสายใหม่ยก ชุด (งบมะมีงับ เดินนี้กิน แกลบแทนข้าวอยู่งับ >.<")

ps ขณะพิมพ์ มะมีเสียงแล้วอะ แสดงว่าเป็นเพราะเครื่องใช้ไฟฟ้าบางอย่าง ใกล้ๆ ห้องผมช่ายมะงับ @@?

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เอ ชื่อ Teardrop ชื่อคุ้นมากจังเลย เหมือนเคยเห็นในบอร์ดอื่นเลยนะ ถ้าจำไม่ผิด dgo หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

มันเกิดจากสายนำสัญญาณหรือสายลำโพงทำหน้าที่เป็นเสาอากาศ
    ประกอบกับลำโพงเรามีภาคขยายในตัวเลยทำใด้ยินครับ
    โดยเมื่อความยาวสายหรือการขดหรือมันสายมันวางได้ระยะความยาว
    ตรงกับช่วงคลื่นประกอบกับสถานีนั้นๆส่งสัญญาณมาแรงๆ มันจะรับสัญญาณ
    และเปล่งออกมาอย่างแผ่วเบา(ทำตัวป็นวิทยุซะงั้น)

ลองถอดสายเชื่อมต่อสัญญาณระหว่างคอมและลำโพงออกจากกัน
    หรือลองคลายสายที่ขดกันไว้หรือขยับสายต่างๆเปลี่ยนทิศทาง
    และมุมตลอดจนหดความยาวดูนะ
    และลองฟังดูนะครับว่าหายปล่าว ผมว่าน่าจะดีขึ้น
    -------------------------------------------------------------
    ***ผมก็มี ดึกๆ จะมีเพลงลูปทุ่งดังแผ่วๆ เบามากๆ แบบว่าไม่เงี่ยหูฟังก็ไม่รู้ว่าเพลงอะไร
    ออกมาจากซัพผม เพราะมันออกอาศดึกๆ เท่านั้นเอง 55+***
    Last edited by พจน์; 19 Jan 2008 at 23:52:10.

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    เอ ชื่อ Teardrop ชื่อคุ้นมากจังเลย เหมือนเคยเห็นในบอร์ดอื่นเลยนะ ถ้าจำไม่ผิด dgo หรือเปล่าครับ
    ม่ายเคยเล่นงับ ^^"
    ถ้าเจอก็พวก บอดเกมละงับ ^^a'

OverclockZone Member

ก็ดีเลย
    เป็น tuner ในตัว
    5555

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้าเจอก็พวก บอดเกมละงับ ^^a'
    ครับ dvdgameonline ไง ใช่หรือเปล่า อิอิ

ชื่อคล้าย กับเคยเห็นหน้ามาก่อนนิ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ครับ dvdgameonline ไง ใช่หรือเปล่า อิอิ

ชื่อคล้าย กับเคยเห็นหน้ามาก่อนนิ
    ก็ม่ายเคยเข้างับ web ไรหว่า ==a

ผมอยู่พวก Web L2, pfw, cabal ไรงี้อะงับ ^^a'

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ดีแล้วครับท่าน ที่มีเสียงเพลงลูกทุ่งแทรกเข้ามา ถ้าเป็นเสียงดนตรีไทยนี่ละก็ บรื๋อออ ตัวใครตัวมันละคร้าบบบ

(แซวเล่นนะครับ อิอิ)

อ้อ ขอโทษครับ นึกว่าคนเดียวกัน เห็นบอกบอร์ดเกมส์นึกว่า เกมส์ console ขออภัยครับ

Bookmarks

Bookmarks