ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ

OverclockZone Member CHINODA's Avatar

Default ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ

คื่อว่าอยู่ๆเครื่องก็ขึ้นจอฟ้าครับพอไปลงวินโดว์ใหม่กลับมาก็ยังคงขึ้นจอฟ้าอยู่แถมตอนลงวิน
    โดว์ก็ขึ้นจอฟ้าครับใครเคยเกิดปัญหาแบบนี้บ้างครับช่วยบอกหน่อยครับว่ามันมีสาเหตูมาจากอะไร
    ครับู่

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

มันเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุงับ ทั้ง Hardware และ Software
    ควรใช้สเป็กเดิมๆ (no OC)
    แล้วลองใช้ XP เดิมๆลงดูงับ
    ค่อยๆไล่หาสาเหตุไปที่ละส่วน จะได้สรุปได้ว่าเกิดจาก Hardware หรือ Software

OverclockZone Member devilking's Avatar

ตอนบูตเข้าวินโด เป็นบางครั้งใช่ไหม บางครั้งก็ดี บางทีเล่นไป อาการประมาณนี้ป่าว น้าจาเป็นที่แรม ลองหาโปรแกรมเช็คแรม มาเทสดู โปรแกรมไรแล้วจำไม่ได้ หาจากกูเกิ้ลดู

OverclockZone Member mond's Avatar

ลองเปลี่ยนวินดูคับ

OverclockZone Member devilking's Avatar

ลองดู อาการนี้เคยเป็น

OverclockZone Member Rock Kaka's Avatar

error code `อะไรคับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

เคยเขอครับตอนแรกใช้ๆอยู่ชอบขึ้นจอฟ้า เล่นเกมก็เด้งจอฟ้า

พอลง Win ใหม่ก็จอฟ้า

ลองไล่ดูปรากฏว่า Ram ผมเน่า เอาไป Test ( Mem Test บน Dos ) เน่ากระจายเลย

เอาไปเคลมเสียจริงได้ตัวใหม่มาจอฟ้าลาขาดเลยครับ

แต่ของท่านต้องไล่ดูแต่ละอย่างอ่ะนะครับ เพราะเป็นไปได้หลายอย่าง อาจไม่ใช่วา Ram เหมือนผมก็ได้นะครับ

ขอให้เจอไวๆนะครับ

OverclockZone Member CHINODA's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับที่ช่วยผมแก้ปัญหาแล้วยังผมจะลองไปเทสแรมดูถ้าได้
    ผลยังไงแล้วเด๋วผมจะมาบอกอีกทีครับ

เทสแรมกับdos ถ้าขึ้นเออเรอเป็นสีแดง ก็เอาแรมไปโยนทิ้งเลย แล้วลงวินโดใหม่สักรอบ

Bookmarks

Bookmarks