Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยฟันแรงๆที่ครับจะซื้อ2.1พรุ่งนี้แล้ว!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยฟันแรงๆที่ครับจะซื้อ2.1พรุ่งนี้แล้ว!!

x3/2.1 กับ xf5/2.1 (หรือตัวอื่นๆที่ราคาประมาณนี้ครับ) ใช้กับโน๊ตบุ๊คครับ

ส่วนตัวแล้วชอบรูปลักษณ์ของตัวหลังครับแต่คุณภาพเสียงนั้นช่วยฟันๆๆๆทีครับ

เพลงที่ฟังทุกแนวครับ ตั้งแต่คลาสสิกยันเฮฟวี่เมทัล

แล้วสายสัญญาณจำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งสองตัวเลยหรือปล่าวครับ

ผมจะไปคลองถมพรุ่งนี้แล้วครับ จะกรุณามากถ้ามาช่วยผมเลือกเป็นแนวทางครับ

ไม่มีใครช่วยผมเลย ฮือๆ

Comment

ความต้องการของผมไม่ต่างจากคุณเท่าไหร่ครับ ต่างนิดเดียวตรงที่ผมไม่ฟังเฮวี่เมทัล

ผมก็ลังเลอยู่เหมือนกันสำหรับ x3 กับ xf5 แต่ในที่สุดก็ได้ x3 มาครับเนื่องจากงบประมาณจำกัด

ซึ่งผมคิดว่าจะเอาส่วนต่างไปใช้กับสายลำโพงน่ะครับ

ผมลองฟังของทั้งสองตัวแล้วเหมือนกัน ยอมรับว่าตัว xf5 เบสจะหนักกว่า

แต่ก็ไม่ได้ฟังนานเลยไม่สามารถที่จะบอกได้ละเอียดมากครับ

ยังไงก็ลองตัดสินใจเอาดูนะครับ ถ้างบมีเยอะตัว xf5 ก็น่าสนแต่ถ้างบจำกัดแบบผม x3 (เปลี่ยนสายสำโพง) ก็ไม่เลวครับ

Comment

ไปให้ร้านฟันดีกว่าครับ พี่เขาถนัด

Comment

x3/2.1 จัดไปค้าบบบเพราะผมก็พึ่งไปโดน x3/5.1 มาเหมือนกันเสียงเค้าดีจิงๆๆ

Comment

1.Xf5 เบสหนักแต่นิ่มนวลดีครับ X3 เบสจะแข็งกว่านิดหน่อย
            2.Xf5 กลางแหลมแสดงรายละเอียดดี X3 กลางดี แหลมสู้ Xf5 ไม่ได้
            3.แนวเพลงที่ฟังเหมาะกับ X3 ครับ เพราะพวก Haevy Metal ไม่ต้องการรายละเอียดมาก ตอนผมเคยใช้ฟังพวก avenged sevenfol , System Of a down ได้อารมภ์ดีครับ
            4.2ตัวที่ถามมาเสียงไม่ได้ต่างกันมากนัก อยู่ที่แนวเสียงว่าชอบแบบไหน แนะนำว่าไปเดินฟังเปรียบเทียบกันเลยครับ เอาเพลงที่ฟังประจำไปด้วยนะครับ

Comment

3.แนวเพลงที่ฟังเหมาะกับ X3 ครับ เพราะพวก Haevy Metal ไม่ต้องการรายละเอียดมาก ตอนผมเคยใช้ฟังพวก avenged sevenfol , System Of a down ได้อารมภ์ดีครับ
              ขัดใจครับขัดใจ (ไม่เกี่ยวกับลำโพง แต่ขัดใจเรื่องการฟังเพลง Metal)

ผมนี่แหละต้องการรายละเอียดมา พวก rythm ต้องกระชับดังใจ กีตาร์ Solo ต้องออกมาทุกเม็ด กลองนี่ไม่ได้เลย เสียง gumbel เสียง bassdrum เสียง snair ต้องแยกได้ชัดเลยครับ

ผมก็คอ Metal มาตั้งแต่เด็ก Metal กลายพันธุ์ มาหลายยุคหลายสมัย ฟังตั้งแต่ยุค Black Sabbath ยัน มายุคใหม่ๆ พวก Slip knot หรือกลายพันธุ์ ไปเป็น Gothic Metal , Speed Metal , Death Metal ,Progressive Metal, ฯลฯ Metal การฟัง Metal ต้องมีรายละเอียดครับ ขอยืนยัน อาจเพราะผมเล่นกีต้าร์ในวงมาก่อนหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ทุกครั้งที่ผมฟัง ต้องเน้นรายละเอียดครับ

กีต้ารบอกอารมณ์ กลองบอกจังหวะ นักร้องบอกเรื่องราว เบสบอกจิตใจ แม้จะเป็น Death Metal ที่ฟังแทบไม่รู้เรื่อง แต่ก็มีอารมณ์ของมันครับ มีเรื่องราว มีจังหวะ ครับผม ถ้าจับสิ่งเหล่านี้ได้ เราจะเข้าใจ วิญญาณ Metal ได้ครับ จะได้รู้ทำไม Metal ไม่ค่อยมีเพลงรักซึ้ง ทำไมมุมมองถึงต่างออกไป

แนะนำให้ลองกลับไปฟังตั้งแต่ Paranoid , The Trooper , Puppet Master , One , เพลงพวกนี้ครับ เป็นตัวอย่างของ แก่น Metal ครับ
              Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 13:50:16.

Comment

คือ ผมมองว่า ฟังMetal ถ้าลำโพงเก็บรายระเอียดมากเกินไปมันจะมั่วน่ะครับ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง โดยส่วนตัวก็ชอบMetalครับ เล่นดนตรีก็เล่นแต่metal

Comment

คือ ผมมองว่า ฟังMetal ถ้าลำโพงเก็บรายระเอียดมากเกินไปมันจะมั่วน่ะครับ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง โดยส่วนตัวก็ชอบMetalครับ เล่นดนตรีก็เล่นแต่metal
                  ไม่มั่วครับ ...ผมขอเดาว่าคุณใช้ X3 แม่นไหมล่ะ อิอิ (กระทู้ เปิดแข่งเพิ่งบอกไปหยกๆจะแม่นไรเนี่ย)

ตอนนี้ผมยังใช้ Klipsch RF 10 เปิด Iron Maiden อยู่เลย Riff มาเป็นลูกๆ RF ขึ้นชื่อเรื่อง เก็บรายละเอียดสูง ยิ่งรายละเอียดสูง ยิ่งเห็นแบ่งแยกเครื่องดนตรีออกได้ครับ คุณลองเปิด แล้วลด Tone Bass เปิดด้วยแผ่น CD จริงๆ อย่าใช้พวกไฟล์บีบอัด แล้วตั้งใจฟังดีๆ นะครับ แล้วจะเห็น

ปล. ไม่เกี่ยวกับการเลือกลำโพงนะ
                  Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 14:35:22.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                    ขัดใจครับขัดใจ (ไม่เกี่ยวกับลำโพง แต่ขัดใจเรื่องการฟังเพลง Metal)

ผมนี่แหละต้องการรายละเอียดมา พวก rythm ต้องกระชับดังใจ กีตาร์ Solo ต้องออกมาทุกเม็ด กลองนี่ไม่ได้เลย เสียง gumbel เสียง bassdrum เสียง snair ต้องแยกได้ชัดเลยครับ

ผมก็คอ Metal มาตั้งแต่เด็ก Metal กลายพันธุ์ มาหลายยุคหลายสมัย ฟังตั้งแต่ยุค Black Sabbath ยัน มายุคใหม่ๆ พวก Slip knot หรือกลายพันธุ์ ไปเป็น Gothic Metal , Speed Metal , Death Metal ,Progressive Metal, ฯลฯ Metal การฟัง Metal ต้องมีรายละเอียดครับ ขอยืนยัน อาจเพราะผมเล่นกีต้าร์ในวงมาก่อนหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ทุกครั้งที่ผมฟัง ต้องเน้นรายละเอียดครับ

กีต้ารบอกอารมณ์ กลองบอกจังหวะ นักร้องบอกเรื่องราว เบสบอกจิตใจ แม้จะเป็น Death Metal ที่ฟังแทบไม่รู้เรื่อง แต่ก็มีอารมณ์ของมันครับ มีเรื่องราว มีจังหวะ ครับผม ถ้าจับสิ่งเหล่านี้ได้ เราจะเข้าใจ วิญญาณ Metal ได้ครับ จะได้รู้ทำไม Metal ไม่ค่อยมีเพลงรักซึ้ง ทำไมมุมมองถึงต่างออกไป

แนะนำให้ลองกลับไปฟังตั้งแต่ Paranoid , The Trooper , Puppet Master , One , เพลงพวกนี้ครับ เป็นตัวอย่างของ แก่น Metal ครับ
                    คนเราฟังเพลงมีหลายแบบนะครับ ท่านจะไม่แคบไปหน่อยเหรอ ที่เอามุมมองของท่านเพียงด้านเดียว แล้วคิดว่ามันขัดใจท่าน

เพลง 1 เพลง คนฟัง 10 คน ฟังพร้อมกัน ท่านคิดว่าเค้าคิดเหมือนกันหมดเำหรอ

Comment

ลองมองดีๆ สิครับ คุณบอกว่า Haevy Metal ไม่ต้องการรายละเอียดมาก คุณก็มองอยู่เดียวเหมือนๆ กัน ผมพูดถึงอีกมุมมองนึงครับ ว่า Metal ฟังแบบละเอียดก็มีอย่างผมเป็นต้น

ผมมองมุมนึง คุณมองอีกมุมนึง จะว่าผมแคบก็ไม่ได้ ท่านก็แคบเหมือนๆกันนี่แหละครับ แต่ถ้าเราเอาสองอย่างมารวมกันเป็นสองมุมมองไม่ดีกว่าหรือครับ ท่านบอกว่า ฟังไม่ต้องการรายละเอียด ผมบอกว่าต้องการรายละเอียดคนที่อ่านที่ผ่านมาเค้า อาจฟังแบบท่านก็ได้ ผมแนะนำให้มองอีกมุมนึง

สมัยหนึ่งผมก็เหมือนท่าน ฟังแบบไม่มีรายละเอียด แต่พอผมสัมผัส ดนตรี คลาสสิค ผมก็ลองกลับมามองอีกมุมนึง กับ ดนตรี Metal ที่มีฟังแบบเก็บรายละเอียด แล้วได้อะไรเพิ่มเติมจากที่ฟังผ่านๆไป

ผมนำเสนออีกมุมมองครับ ผมไม่ได้บอกว่ามุมมอง มุมฟังของผมถูกต้องที่สุด แต่อยากให้ลองกันครับ และยิ่งเป็นคอ Metal เหมือนๆ กัน ผมหวังดีจนำเสนออีกมุมมองนึงแค่นั้น ใครลองและถูกใจจะฟังเหมือนๆ ผมก็ไม่ว่า ท่านจะฟังแบบไร้ รายละเอียดต่อผมก็ไม่สน แต่ท่านนำเสนอมุมมองเดียว ผมก็นำเสนออีกมุมมองนึง ให้ใครๆ ที่อ่านได้ทดลอง ดีกว่าการมองมุมเดียวไม่ใช่หรือครับ? ผมอาจจะสาธยายเกินไปจนน่าหมั่นไส้ แต่ผมก็อยากจะบอก ทุกๆคน ให้ลองรู้สึกเหมือนกับที่ผมรู้สึก เลยจำเป็นต้องพิมพ์อะไรที่ยาว ๆ ถ้าท่านใด เห็นผมแล้ว ขัดใจ ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ อิอิ

และอีกสิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะบอกคือ Metal ไม่ใช่ดนตรี หยาบ เป็นดนตรีประเภทหนึ่ง เหมือนละเอียดพอๆ กับ Jazz Classic Opera NewAge ผมถึงไม่อยากให้ฟังกันแบบผ่านๆ ครับ ความละเอียดของ Metal อาจล้ำลึกเกินที่หลายๆ คนคิดกันด้วยซ้ำ ผมอยากให้ลองค้นหามันครับ สำหรับคอ Metal ทั้งหลายครับ

ทุกท่านเคยฟังหรือสำผัส Metal อย่าง Gothic / Opera Metal , Satanic Metal , Trash Metal , Progressive Metal , Death Metal , Speed Metal กันแล้วหรือยัง ....

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                      ปล. ส่วนคำว่าขัดใจ นี่ผมไม่ได้หมายความ โกรธแค้นเคือง หรือ ขัดแย้งจนไม่สามารถลงรอยกันได้ แต่มันแค่ สำบัดสำนวน แสดงความเห็นอีกอย่างนึง ครับ ในความหมายผม จริงๆ ไม่ต้องไปจริงๆจังกับคำพวกนี้มากนักหรอกครับ คิดมากเดี๋ยวหัวจะล้านเอา (เหมือนผม ....) อย่างคำว่า เข้าป่า อย่างที่ที่ท่านเคยพูดไป ผมก็ชอบนะ ถึงได้แซวเล่นอย่างนั้น ไม่ค่อยได้เห็นคำแบบนี้ เอาเป็นว่าเจอคำอะไรแปลก ไม่ต้องไปจริงจังมากนักหรอกครับ เอาความหมายมา หารสองแล้วกัน

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                      Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 16:26:38.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

คนเรามีวิธีการบอกคนอื่นไม่เหมือนกัน ท่านลองคิดดีๆนะ ในข้อความสีแดง แล้วท่านก็ลองเปลี่ยนมันเป็นคำอื่น เช่น ผมมีวิฺธีฟังอีกแบบนึงที่จะเสนอ นั่นคือท่านอยากบอกในมุมมองใหม่ แต่นี่ท่านใช้คำว่าขัดใจ ก็หมายถึงผมฟังแบบไม่เก็บรายละเอียดแล้วมันขัดใจท่าน อย่างนั้นหรือ

Comment

ขัดใจในความหมายที่ผมใช้นะครับ

ขัดใจ = ไม่อ่ะ ไม่ใช่ มีแบบอื่น ผมว่ามันยัง.....

ความหมายตามนี้นะครับ

รวมลองเอามา Tranfer

ไม่ครับไม่ (ไม่เกี่ยวกับลำโพง แต่มันยังมีอย่างอื่นในการฟัง เพลง Metal)

มันก็เหมือนกับคำว่า เข้าป่า นี่และครับ ไม่ใช่เข้าป่า ไปจริงใช่ไหม แต่มันหมายถึง ไปคนละทาง ไม่สมบูรณ์ ส่วนคำว่าขัดใจของผม หมายถึง ไม่ แต่ยัง ...

มันเป็นแค่ สำนวน ครับ อย่าพึ่งคิดมาก

(เบสหนักลึกอย่างข้างล่างนี้ เอใครบอกนะว่า ต้อง orbit อิอิ X3 ไม่มีใครมาโวยวาย)
                          Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 16:36:07.

Comment

แล้ว X3 เหมาะกับ HIPHOP อย่างผมมั่งไม่ครับ Bass หนักๆ ลึกๆ

Comment

ขัดใจในความหมายที่ผมใช้นะครับ

ขัดใจ = ไม่อ่ะ ไม่ใช่ มีแบบอื่น ผมว่ามันยัง.....

ความหมายตามนี้นะครับ

รวมลองเอามา Tranfer

ไม่ครับไม่ (ไม่เกี่ยวกับลำโพง แต่มันยังมีอย่างอื่นในการฟัง เพลง Metal)

มันก็เหมือนกับคำว่า เข้าป่า นี่และครับ ไม่ใช่เข้าป่า ไปจริงใช่ไหม แต่มันหมายถึง ไปคนละทาง ไม่สมบูรณ์ ส่วนคำว่าขัดใจของผม หมายถึง ไม่ แต่ยัง ...
                              ศัพท์ของท่าน ผมจะพยายาม เข้าใจนะครับ

Comment

Working...
                              X