Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกิดปัญหา กับ msi P35 PLATINUM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกิดปัญหา กับ msi P35 PLATINUM

ตอนบู๊ต กด Del เข้า BIOS หน้าจอค้างอยู่
    2 บรรทัด ยังไม่ได้เข้าไปปรับอะไรทั้งสิ้น เปิดมาก็ เห็นแค่ 2บรรทัด
    แล้วก็หยุดนิ่งรอประมาณ5นาที ข้อความมีว่า

Marwell 88SE61xx Adapter -Bios Version 1.1.0.L61
    Innitializing...

ไปดูไฟบอกสถานะ แดงเขียว มันเป็นดั่งรูป เขียว แดง เขียว แดง
    แก้ไขอย่างไรครับ

ปล.ผมใช้แรมคู่นี้กับ บอร์ด :กิกาไบท์ DS3R :เอซูส P5K : DARK-S RAM KINGSTON VALUE 667 CPU 2160 ครับ ไม่เคยเจอหยุดค้างอย่างนี้เลยครับ งงเลย
    Attached Files
    Last edited by SUBOBO; 20 Jan 2008, 11:10:02.

นั่นล่ะ รอมันนิดนึงครับ

Comment

เข้า bios ได้หรือป่าว ถ้าเข้าไม่ได้ลองถอดแรมเอายางลบมาถู ๆ แล้วก็เสียบเข้าไปใหม่ดูครับ แต่ถ้าเข้าได้ก็ปกติคับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
        นั่นล่ะ รอมันนิดนึงครับ
        ผมรอ 5 นาทีแล้วอะ่ท่านบลูสกาย...

Originally posted by TaO_OaT View Post
        เข้า bios ได้หรือป่าว ถ้าเข้าไม่ได้ลองถอดแรมเอายางลบมาถู ๆ แล้วก็เสียบเข้าไปใหม่ดูครับ แต่ถ้าเข้าได้ก็ปกติคับ
        ถอดแรมเอายางลบมาถู ๆ แล้วก็เสียบเข้าไปใหม่ดู ทำแล้วครับ ไม่เห็นผลครับ

Comment

ของผมทีแรกๆก็นานนะครับ แล้วทำไงจำไม่ได้ มันก็เป็นปกติ ลองกด Del ย้ำๆๆ ดูครับ

Comment

เดี๋ยวไปปล้ำกับมันตามที่ท่านสอนไว้ เดี๋ยวมาครับ
            อ้อ ขอบคุณท่านทั้ง 2 ด้วยครับ

Comment

led ผมเคยบอกอย่างนี้ทีนึง เคลีย bios หลายครั้งแล้วก็ยังเป็นแบบเดิม กะว่าพรุ่งนี้จะเอาแรมหรือบอร์ดไปเคลมแล้ว

ผมเลยถอดสายไฟ เคลีย bios ก่อนนอน ตื่นเช้ามาดันเปิดติด

Comment

Originally posted by baroz View Post
                led ผมเคยบอกอย่างนี้ทีนึง เคลีย bios หลายครั้งแล้วก็ยังเป็นแบบเดิม กะว่าพรุ่งนี้จะเอาแรมหรือบอร์ดไปเคลมแล้ว

ผมเลยถอดสายไฟ เคลีย bios ก่อนนอน ตื่นเช้ามาดันเปิดติด
                ขอ2 คำถาม
                1. e2160 ผมต้องทำ B-sell หรือเปล่าครับ

2. เคลีย bios นี่คือปุ่มแดงๆที่มีสปริง เด้งๆใช่ไหมครับ ผมก็ กดแล้ว หนา ถอดถ่านด้วย แล้วเอกลับเข้าไปใหม่ ฮื้อ

Comment

1.แล้วแต่ึครับ อยากแรงก็ทำไว้

2.ใช่ครับปุ่มนั้นแหละ

Comment

BSEL 1 Step ก็พอครับ แล้วลากต่อเอง ไม่งั้นไฟอาจจะไม่พอ

ปุ่มแดงๆ นั่นแหละครับ ผมกดค้างไว้ประมาณ 5-10 วิ

ลองถอดแรมออกมา ทิ้งเครื่องไว้ซักพัก แล้วลองเปิดใหม่ดูครับ

Comment

เวลาเปลี่ยนบอร์ดใหม่มันชอบเป็นแบบนี้ทุกที ไม่รู้เป็นไร

Comment

โอเคแล้วครับ หมดไปหนึ่ง

แล้วก็นี่

ไปลองปิดมันดู ตามนี้

แต่หลังจาก disable ตามข้างบนแล้ว ปัญหาก็ตามมาอีก
                        เบื่ออ่ะ่ drive cd-rom ผมมันไม่ถูก post เข้ามาด้วย Windows จึงมองไม่เห็นว่ามีซีดี-รอม อยู่ด้วย
                        มีทางแก้อีไหมนี่ ท่าน MSI-S-M-L-XL-XXL- UUUUUUUUUUUUUUUUU

Comment

ผมว่าท่านลอง อัพเดทใบออสดูนะครับ อาจจะช่วยแก้ปัญหาได้ครับ

ใบออสครับ ตัวล่าสุด 1.6 ครับ

http://global.msi.com.tw/index.php?f...1&prod_no=1212

Comment

ลอง up bios ดูครับ เปลี่ยนรูปตอนแรกด้วย

Comment

Bios ใน Neo2-Fr มันเป็น 1.7B6 ไม่ทราบว่า 1.6 นี่มันใหม่หรือเก่ากว่าครับ

Comment

Working...
                              X