Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่จะเล่น amd หลายคำถามเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่จะเล่น amd หลายคำถามเลยครับ

1. 4200+ ATHLON X2 [Com7] ข้างหน้าไม่เกี่ยวนะที่จะถามคือในวงเล็บอ่ะ มันมี
    Com 7 Dcom Ingram มัันหมายถึงอะไรแตกต่างกันยังไงข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้าง เอาแบบ คร่าวๆก็ได้ ไม่ต้อง ละเอียด

2. ตัวเลขข้างหน้าที่มัน มี + ตามหลัง หมายถึงอะไร ตัวเลขยิ่งสูงยิ่งดี รึเปล่า

3. BE-2300 แล้วตัวนี้ล่ะ หมายถึงอะไรแตกต่างจากที่เป็นตัวเลขยังไง

4. MAINBOARD > SOCKET LGA-940 คือ socket ของ AMD นี่ใส่ได้ทั้ง
    AMD 940
    AMD 940 X2 เลยหรือเปล่าครับแล้วถ้าเป็น PHENOM X4 ใส่ได้มั้ย

ถามนอกรอบ การเสียบ ram Single หรือ Dual คือต่อ 2 ตัวใช่ไหม แล้วมันแตกต่างกันยังไง

ถามแค่นี้ก่อนครับรบกวนด้วยนะครับ

1. 4200+ ATHLON X2 [Com7] ข้างหน้าไม่เกี่ยวนะที่จะถามคือในวงเล็บอ่ะ มันมี
    Com 7 Dcom Ingram มัันหมายถึงอะไรแตกต่างกันยังไงข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้าง เอาแบบ คร่าวๆก็ได้ ไม่ต้อง ละเอียด

>>> มันเป็น ชื่อของบริษัทรับประกันน่ะครับ เวลาของมีปัญหาอะไร ชื่อบริษัทพวกนี้แหละครับที่จะรับผิดชอบให้กับเราน่ะครับ

2. ตัวเลขข้างหน้าที่มัน มี + ตามหลัง หมายถึงอะไร ตัวเลขยิ่งสูงยิ่งดี รึเปล่า

ตัวเลขที่นำหน้าเครื่องหมาย + น่ะ มันเป็นตัวเลขที่เอาไว้เปรียบเทียบกับ CPU ของทางฝั่ง ntel น่ะครับ ว่า ตัวนี้เร็วเท่ากับ CPU ของ Intel ที่ใช้ความถี่ เท่าไหร่ MHz น่ะครับ

เช่น AMD Athlon 64 3000+ ตัวนี้มีควาถี่จริงๆ แค่ 1800 MHz เท่านั้นเองครับ แต่เลข 3000+ มันหมายความว่าเร็วเท่ากับ CPU ของทางฝั่ง Intel ที่มีความถี่ 3000 MHz ครับ

3. BE-2300 แล้วตัวนี้ล่ะ หมายถึงอะไรแตกต่างจากที่เป็นตัวเลขยังไง
    เป็น CPU ล็อตใหม่ ที่เลิกการตั้งชื่อสินค้าด้วยวิธีอ้างอิงกับความเร็วของ CPU อีกค่ายน่ะครับ ตัวนี้จะประหยัดไฟกว่าตัวเก่าครับ

4. MAINBOARD > SOCKET LGA-940 คือ socket ของ AMD นี่ใส่ได้ทั้ง
    AMD 940
    AMD 940 X2 เลยหรือเปล่าครับแล้วถ้าเป็น PHENOM X4 ใส่ได้มั้ย
    อันนี้ ก็ต้องดูให้ดีๆ ล่ะครับ

คือถ้าเป็น AM2 หมดเลย มันก็จะใส่ได้ตั้งแต่ Sempron AM2 ยัน Athlon Fx Athlon X2 6000+ เลยหละครับ แต่ AM2 ที่รองรับ Phenom นั่น รองรับได้เฉพาะบางบอร์ดนะครับ ต้องดูให้ดีๆ

ถามนอกรอบ การเสียบ ram Single หรือ Dual คือต่อ 2 ตัวใช่ไหม แล้วมันแตกต่างกันยังไง

ต่อ Dual Channel แล้วจะทำให้ปะสิทธิภาพในการส่งถ่ายข้อมูลระหว่าง RAM และ CPU เพิ่มขึ้นเป็น 2 เ่ท่าครับ แต่เอาไปใช้งานจริงๆ ผมไม่เห็นว่ามัจะต่างกันตรงไหนเลยครับ

ถามแค่นี้ก่อนครับรบกวนด้วยนะครับ

ก็ขอให้สนุก กับ AMD นะครับ

Comment

ตามข้างบนเลยครับ^^"

Comment

ความรู้ๆๆๆ ดีมั่กๆ

Comment

โห ได้ความรู้เต็มๆเลยครับพี่น้อง

Comment

ตัวเลขที่นำหน้าเครื่องหมาย + น่ะ มันเป็นตัวเลขที่เอาไว้เปรียบเทียบกับ CPU ของทางฝั่ง ntel น่ะครับ ว่า ตัวนี้เร็วเท่ากับ CPU ของ Intel ที่ใช้ความถี่ เท่าไหร่ MHz น่ะครับ

เช่น AMD Athlon 64 3000+ ตัวนี้มีควาถี่จริงๆ แค่ 1800 MHz เท่านั้นเองครับ แต่เลข 3000+ มันหมายความว่าเร็วเท่ากับ CPU ของทางฝั่ง Intel ที่มีความถี่ 3000 MHz ครับ
            อันนี้เดียวจะถูกอีกค่ายงอนเอานะ เพราะ intel ก็ไม่ใช้ สัณญาณนาฬิกามาเป็น ชื่อรุ่นตั้งนานแล้วครับ
            ขอเป็น ค่าที่ วัด ประสิทธิภาพ ของ CPU จากค่าย AMD ที่ ทำงานได้จริง ดีกว่าครับ ผม

ลองโหลดไปวัดกันดูครับ
            http://www.majorgeeks.com/download3538.html
            Attached Files

Comment

Working...
            X