Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงให้ส่งสัญญาณ PCM > 48KHz (96,192KHz)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงให้ส่งสัญญาณ PCM > 48KHz (96,192KHz)

ทำไงอะคับคำตอบข้อให้ตอบอยู่ในเงื่อนไขดังต่อไปนี้
    1.ต่อผ่าน s_pdif (Onboard) เข้า coax ใน avr เท่านั้นนะคับ
    2.สัญญาณเสียงต้นฉบับในฮาร์ดดิส เป็น 96,192KHz อยู่แล้วนะคับ

คือผมเคยต่อคอมผ่านแอมป์ Harman มัน detect เจอ 48 KHz อย่างเดียวอะคับ ผมจึงเชื่ออย่างที่คุณ battlecruser บอก ถ้าไม่มีคำสั่งใดๆมันจะส่ง PCM มาก่อน

ข้อสันนิษฐาน
    1.สัญญาณ PCM ส่งได้เต็มที่แค่ 48 KHz เท่านั้นสูงกว่านั้นทำไม่ได้
    2.sound on board ที่ใช้อยู่มันมีความสามารถไม่พอส่งผ่านสัญญาณที่สูงกว่า 48 KHz

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะคับสำหรับทุกความรู้ที่ได้

on board บางตัว ส่งได้แค่ 48 อย่างเดียว แถมส่ง 44.1 ไม่ได้ด้วยซ้ำ -*-

onboard บางตัวส่งได้ถึง 192 แต่ error/jitter มาเพียบ เสียงแตกลั่นดังเปรี๊ยะๆ

การ์ดบางตัว resampler ทุกอย่าง กลายเป็นเหรือเหลือแค่ 48 ไม่รู้อะไรสุญเสียไปบ้าง

ผมก็ชอบจริงๆ ไฟล์ PCM 192/24 มาเพียวๆ ไม่เกี่ยวกับแผ่น ไม่เห็นจะกิน cpu หรือ เลื่อน slide แล้วต้องรอประมวลผลเลย

หากต้องการเล่น Bit perfect ส่งออก s/p dif ต้อง Foobar + asio และ Viaenvy

Foobar + asio และ Viaenvy
    3อย่างนี้ แทบจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ในเวป head-fi เลยครับ ก่อนที่จะส่ง s/p dif ไปให้ DAC เทพๆ

รุ่นยอดนิยมคือ Chaintech AV-710 ราคาเมืองนอกประมาน 15 เหรียญ [ประมาณ 700กว่าบาทในไทย ]

Last edited by battlecruiser; 20 Jan 2008, 14:34:23.

Comment

อย่าเลยครับ 44 ขึ้นไปดูหนังฟังเพลงค่อนข้างลำบาก เพราะกินทรัพยากรเครื่อง เวลาเลื่อนแถบ slide มันจะชักงักนานกว่ามันจะไปต่อได้อีก สำหรับ PCM 48 เสียงดีกว่าก็จริงครับ แต่ถ้าต้องให้รอ ผมก็รอไม่ไหว

Sampling ที่สูงกว่า 48 แล้วไม่เป็นอย่างข้างบนจะเป็นลักษณะเฉพาะ Code ครับ

เอ แต่คุณเชื่อคุณเรือรบคนเดียว งั้นลืมๆ ที่ผมพิมพ์ดีกว่าครับ รอคุณเรือรบมาตอบดีกว่า
      Attached Files
      Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 14:18:49.

Comment

อย่างอนสิคับคุณ aeromancer ผมเชื่อคุณ battlecruser ในแง่ของ PCM นะคับเพราะมันเห็นกะตาเลย เนี่ยผมก็เชื่อคุณ aeromancer นะเนี่ย system ผม whafedale + denon แล้วก้ผมอะสไตด์เดี่ยวกะคุณเลยไม่ชอบออกไปไหนชอบฟังเพลง ดูหนังอยู่กับบ้าน รู้สึกสบายอย่างที่สุด

Comment

งอล เชอะ

อิอิ ล้อเล่นครับ ^^

ผมก็ชอบจริงๆ ไฟล์ PCM 192/24 มาเพียวๆ ไม่เกี่ยวกับแผ่น ไม่เห็นจะกิน cpu หรือ เลื่อน slide แล้วต้องรอประมวลผลเลย

หากต้องการเล่น Bit perfect ส่งออก s/p dif ต้อง Foobar + asio และ Viaenvy
          คือ มัน onboard ไงครับผมปรับ Sampling ที่ 48 khz ตามรูปที่ผมให้ดู ถ้าเพลงไม่เท่าไหร่ หรอกครับ แต่ถ้าเป็น หนังรอเป็นชาติ ผมเลยไม่อยากรอ ยิ่งเป็นหนังพิเศษ เดี๋ยวเสียอารมณ์ แย่ อิอิ
          Attached Files
          Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 17:02:51.

Comment

งั้นผมสรุปแบบนี้ถูกไหมนะคับช่วยติเตียนกันด้วยนะคับหากผิดพลาดประการใด
            1.หากผมต้องการฟังเพลงจาก port s_pdif (สัญญาณเป็น PCM)ที่ 24bit 192KHz ผมควรซื้อซาว์ดการ์ดใหม่ที่สามารถส่งสัญญาณดังกล่าวได้ ในกรณีที่ sound onboard สามารถส่งได้แค่ 48 KHz เท่านั้น ถูกต้องไหมคับ
            2.หากข้อที่ 1 ถูกต้องให้เลือกระหว่าง Auxen X-Fi Prelude กับ Juli นี่อันไหนน่าจะดีกว่ากันคับ

Comment

เหอๆ Windows media player = kernel mixer

ไฟล์ samplerate เท่าไรล่ะ แล้วไปปรับให้มันออก 48 kernel mixer มันก็ resampler มั่วซั่วสิ

1 ซื้อโลด แนะนำชิพ ICE Envy24 ฺBit perfect / untouch sound

๋2 คู่นี้ผมเลือก Juli@ http://www.esi-audio.com/products/julia/

ถ้าราคาแรงไป ก็ prodigy xt http://www.audiotrak.jp/product/?aud...IGY%207.1%20XT

และที่สำคัญ use foobar +asio /ks

http://www.foobar2000.org/
              Last edited by battlecruiser; 20 Jan 2008, 17:51:24.

Comment

Sampling ผม Rip มา แล้ว convert ให้ sampling เป็น 48k ครับ ส่วน bitrate อยู่ที่ 320 kbps ครับ แต่ wmp ผมลง Klite ไว้ด้วยครับ การอ่านไฟล์เลยเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมด้วยครับ
                Last edited by Aeromancer; 20 Jan 2008, 18:35:45.

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นคับ ถ้าได้ผลอย่างไงจะกลับมารายงานให้ฟังนะคับ

Comment

พอดีเลยครับกำลังเล็ง ๆ X-FI ไม่ทราบว่ามันจะมีคุณสมบัติที่ว่าเหมือนตัว via ด้วยมั๊ยหรือเป็นเหมือน Live 5.1 ตัวเก่าของผมที่ FIX อยู่ที่ 48k

Comment

bit matched playback ใน creation mode จัดให้ได้

แต่ creative ส่งได้แค่ 96
                      Last edited by battlecruiser; 21 Jan 2008, 08:42:53.

Comment

[QUOTE=battlecruiser;1858969]on board บางตัว ส่งได้แค่ 48 อย่างเดียว แถมส่ง 44.1 ไม่ได้ด้วยซ้ำ -*-

onboard บางตัวส่งได้ถึง 192 แต่ error/jitter มาเพียบ เสียงแตกลั่นดังเปรี๊ยะๆ

การ์ดบางตัว resampler ทุกอย่าง กลายเป็นเหรือเหลือแค่ 48 ไม่รู้อะไรสุญเสียไปบ้าง

3อย่างนี้ แทบจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ในเวป head-fi เลยครับ ก่อนที่จะส่ง s/p dif ไปให้ DAC เทพๆ

รุ่นยอดนิยมคือ Chaintech AV-710 ราคาเมืองนอกประมาน 15 เหรียญ [ประมาณ 700กว่าบาทในไทย ]

++++++++++
                        ยืนยันนะครับว่า จะเป็น 16bit/44.1khz
                        หรือ24bit/48khz-96khz - 192khz ก็แล้วแต่ ถ้าเราเล่นไฟล์พวกนี้ี้จากฮาร์ดดิส ไม่ต่างกันครับ
                        ผมมีไฟล์ PINK FLOYD - THE DARK SIDE OF THE MOON
                        channel = 2 (stereo)
                        samplerate = 96 khz
                        sample size = 24 bit
                        bitrate = 4608 kbps

เป็น pcm ครับ ไฟล์นี้มันมีหลายเพลงแต่เป็นก้อนเดียวเวลาฟังผมจึงลาก
                        slide bar เอาไม่มีสดุดครับเหมือนเร่งโวลลุ่มเลย

++ ตอนเล่นจาก ไฟล์image และแผ่น ถ้าลากเร็ว หรือมั่วๆ ค้างครับ++

Chaintech AV-710 สนใจตัวนี้ครับ หรือรุ่นอื่นน่าจะมีคนสั่งมาขายนะ

Comment

โปรแกรม player อย่าง wmp10 เปิดไฟล์ wave 192 ไม่ได้นะจ๊ะ

Comment

ฟังเพลงส่วนใหญ่ ผมใช้foobar2000 ถ้า dts ใช้ powerdvd ครับ

Comment

พวก dts DVD *.vob powerdvd มันก็เล่น work อยู่

แล้ว dts cd *.dts ล่ะท่าน powerdvd ถอดไม่ได้ เล่นไมได้

ผมใช้ ac3 decoder + channel mixer plugin ของ foobar

บางทีก็ ac3filter + mediaplayer classic

Comment

Working...
                              X