overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: [ความเห็นส่วนตัว] X3 กับ Xforce5 กับ Orbit701เล่าสู่กันฟังครับ

OverclockZone Member a12a's Avatar

Default [ความเห็นส่วนตัว] X3 กับ Xforce5 กับ Orbit701เล่าสู่กันฟังครับ

กระทู้นี้เชิญทุกท่านร่วมแสดงความคิดเห็นของแต่ล่ะคนเลยน่ะครับ ให้แสดงความคิดเห็นเป็นข้อๆ แบบผมเลย เพื่อเป็นประโยชน์ ต่อคนที่กะลังเลือกซื้อลำโพงครับ ความเห็นอาจจะต่างจากผมก็ไม่ว่ากันน่ะครับ เพราะเป็นความเห็นส่วนตัวของแต่ล่ะท่าน
    1.เสียงแหลม
    X3 เสียงแหลมจะอยุ่ในระดับกลาง ชัดเจนใช้ได้ คะแนน2
    Xforce5 เสียงแหลม เด่นชัดมาก ได้ยินเสียงสายกีต้ากระทบเฟต เสียงขยับปาก คะแนน3
    Orbit701 เสียงแหลม ยังไม่ค่อยสะอาด เป็นแหลมแบบทึบๆ เหมือนมีอะไรมากั้นไว้ คะแนน1
    2.เสียงกลาง
    X3 เสียงกลาง อยุ่ในระดับดี มีความกว้างของเสียง เพราะลำโพงสามารถบิดออกได้ทำให้เสียงกว้าง คะแนน 3
    Xforce5 กลางจะออกแนวสะอาด ชัดมาก กลางเป็นกลาง แต่เสียงจะไม่กว้าง เพราะลำโพงหันตรงได้อย่างเดียว คะแนน3
    Orbit701 เสียงกลาง ธรรมดาทั่วไป ไม่โดดเด่นมากมาย คะแนน2
    3.เสียงเบส
    X3 เบสกลม ชัด เป็นลูกๆ นุ่ม เพราะซับทำมาจากไม้ เวลาดูหนังหรือเล่นเกม กระหึ่มมาก เร้าใจไปเลย คะแนน3
    Xforce5 ในความคิดผมถือว่าเป็นจุดบอด ของรุ่นนี้เลย เบสเป็นแปลกๆ อาจจะเป็นเพราะว่าดอกลำโพงหันออกด้านข้าง รูอยุ่ด้านหลัง เลยทำให้เรานั่งฟังอยุ่ข้างหน้า เป็นแปลกๆ คะแนน1
    Orbit701 เบสอันนี้หนักมาก จะเป็นแบสแบบแข็งๆ เพราะซับทำมาจากเหล็ก เลยทำให้เบสแข็ง เสียงเบสที่ออกมา ให้นึกถึงตัวอสุจิ หัวใหญ่ ตัวกะหางหายไปเลย แต่หัวเบสยอมรับว่าหนักจิง สะใจ คะแนน2
    4.ภาพรวม
    X3 ราคาถูกสุด ใน3ตัว เปลี่ยนสายได้
    Xforce5 ราคาระดับกลางๆ ได้FM มีช่องเสียไมค์ไว้ร้องเกะ มีรีโมท เปลี่ยนสายได้
    Orbit ราคาแพงสุด ได้ขาตั้ง เปลี่ยนสายได้แต่ต้องรื้อ ตัดต่อ

หมายเหตุ ตอนนี้ผมมีอยุ่ทั้ง3ชุดเลยน่ะครับ ไม่ได้เชียร์ชุดใดแน่นอน
    Orbit701+2ZS ให้น้องสาวเล่นออดิชั่น ที่อุบล
    X3 +ซาวออนโน้ตบุ๊ค ใช้เอง ขอนแก่น
    Xforce5 ให้แฟนไปใช้ไว้ฟังเพลง

เชิญออกความคิดเห็นได้เลยน่ะครับ ทำเป็นข้อๆแบบผมน่ะ ท่านอื่นจะได้ดูง่ายๆ
    Last edited by a12a; 20 Jan 2008 at 14:53:51.

OverclockZone Member

ช่วยลอง mx5021 ด้วยครับ

อยากได้ X3 5.1 แต่ยังหาวิธีไม่ให้ผบทบ.ไม่รู้ได้ยังไง

OverclockZone Member a12a's Avatar

Quote Originally Posted by IIM View Post
    ช่วยลอง mx5021 ด้วยครับ

อยากได้ X3 5.1 แต่ยังหาวิธีไม่ให้ผบทบ.ไม่รู้ได้ยังไง
    อยากลองอยู่ครับ5021 แต่ตอนงี้งบยังไม่ค่อยมีอ่ะครับ พวกซีรี่สูงๆ bose และ mx5021 รอท่านโรจน์มาวิจารย์ครับ

OverclockZone Member shokolez's Avatar

ขอบคุณมากค้าบ
    ได้ข้อสรุปละ
    ตกลงปลงใจกะ x3 กลับไปอาทิตหน้าจะไปสอยละ แต่ตึกคอม 2490 - -"
    ยังมะได้ต่อ ไม่รู้จะต่อได้เท่าไหร่ เหอะๆ

ตึกคอมร้านไหนท่าน ที่ผมเห็นตรงข้ามร้าน jib รู้สึกจะแพงกว่านั้น

OverclockZone Member shokolez's Avatar

ผมขอนแก่นนะครับ
    2490 หมดทุกร้านเลยครับ
    ไปเดินมา 2 รอบเห็นมี 4 ร้านที่ขายครับ

ปล. ท่าน a12a ถ้าท่านได้ของแล้วก็โทรมาตามเบอที่ pm ไปนะท่าน
    Last edited by shokolez; 20 Jan 2008 at 15:38:39.

อ่อ มันเป็นยังงี้นี้เอง *-*

buncha
    Guest

x3 ผมฝากเพื่อนซื้อที่พันทิพ 2390

เสียงก็okนะ เบสดี

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

อันนี้อยากให้ลองทำดูนะครับ (เพื่อยังไม่ได้ลอง) ลองเอาตู้ซับ X Force 5 หันด้านข้างที่มีลำโพงเข้าข้างฝาด้านขวา
    คือเอาลำโพงหันเข้าข้างฝา (คือขวามือของเรา)
    ท่อลมหันออกมาทางข้างหน้า
    อยากรู้ว่าเสียงเบสดีขึ้นไหม เพราะผมก็มีตู้ซับที่ใช้สูตรนี้ในการทำตู้ ถ้าตั้งผิดตำเเหน่งเสียงเบสหายไปเยอะเลย
    ผมก็เคยฟังเสียงเบส XF5 ไม่น่าจะเเพ้ X3
    ตัวเก่าใช้ Sonicgear SP551 ตู้ซับ 6.5 นิ้ว การวางลำโพงซับเหมือน X Force ผมฟังเเล้วเสียงยังดีกว่า X3 เลย (เเต่ขายไปเเล้ว) เบสนุ่มเเน่น
    ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็น Phililps A3.610 ตู้ซับ 8 นิ้วเสียงเบสกิน SP551 ไม่ถึง 20% เลยครับ
    Last edited by Nutte; 20 Jan 2008 at 16:47:05.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

หมายเหตุ ตอนนี้ผมมีอยุ่ทั้ง3ชุดเลยน่ะครับ ไม่ได้เชียร์ชุดใดแน่นอน
    Orbit701+2ZS ให้น้องสาวเล่นออดิชั่น ที่อุบล
    X3 +ซาวออนโน้ตบุ๊ค ใช้เอง ขอนแก่น
    Xforce5 ให้แฟนไปใช้ไว้ฟังเพลง
    แสดงว่าท่านเลือก ที่ดีที่สุดใช่ไหม ส่วนที่เหลือ .... ล้อเล่นครับล้อเล่น อิอิ

OverclockZone Member dasmotto's Avatar
    ห้วยขวาง, ฝั่งธน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ส่วนตัวผมไปสอย x3 มาเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้กำลังเบิร์นให้เข้าที่อยู่ คงอีกหลายวันกว่าเสียงจะฟังดูดีขึ้นกว่าตอนแรกที่ได้มา

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by buncha View Post
    x3 ผมฝากเพื่อนซื้อที่พันทิพ 2390

เสียงก็okนะ เบสดี
    2390 นี่ 2.1 ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    2390 นี่ 2.1 ใช่ไหมครับ
    โอ้ สาวก Death Metal

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Nutte View Post
    โอ้ สาวก Death Metal
    ฟังแล้วมันสะใจครับ

OverclockZone Member thegto's Avatar

ขอบคุณครับ สำหรับ review ดีๆ แบบนี้

ผมก็ใช้ x3 / 5.1 อยู่ครับ สุดๆๆ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ประสบกาณ์ส่วนผมน่ะท่านตอนเดินผ่าน3ตัวนี้ มา
    Orbit701 ผมผ่านไปเลยไม่ได้สนใจอะไรมากมายสนใจแค่อยากได้ขาตั้งมาน
    X3 เดินวนไปวนมาหลายรอบฟังแล้วฟังอีก สุดท้ายวันรุ่งขึ้นก็ได้ไปถอยมานมา^^
    Xforce5 เดินไปดูใกล้ๆ ลำโพงอารัยเนี่ยดูดีมีสกุลมาก แต่มานมีช่องเสียบไมค์และ FMอีกนี้สิผมเลยว่ามานแปลกๆๆน่ะ
    ทำออกมาดูดีเกินไปเลยคิดว่ามานหน้าจะขายหน้าตาเลยผ่านไป

OverclockZone Member DDP's Avatar

ผมเองก็ไปโดน X3/5.1 มาแล้วค้าบบเสียงเค้าดีจิงๆ ราคา 4700 บาทร้าน P&Y

Quote Originally Posted by Nutte View Post
    อันนี้อยากให้ลองทำดูนะครับ (เพื่อยังไม่ได้ลอง) ลองเอาตู้ซับ X Force 5 หันด้านข้างที่มีลำโพงเข้าข้างฝาด้านขวา
    คือเอาลำโพงหันเข้าข้างฝา (คือขวามือของเรา)
    ท่อลมหันออกมาทางข้างหน้า
    อยากรู้ว่าเสียงเบสดีขึ้นไหม เพราะผมก็มีตู้ซับที่ใช้สูตรนี้ในการทำตู้ ถ้าตั้งผิดตำเเหน่งเสียงเบสหายไปเยอะเลย
    ผมก็เคยฟังเสียงเบส XF5 ไม่น่าจะเเพ้ X3
    ตัวเก่าใช้ Sonicgear SP551 ตู้ซับ 6.5 นิ้ว การวางลำโพงซับเหมือน X Force ผมฟังเเล้วเสียงยังดีกว่า X3 เลย (เเต่ขายไปเเล้ว) เบสนุ่มเเน่น
    ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็น Phililps A3.610 ตู้ซับ 8 นิ้วเสียงเบสกิน SP551 ไม่ถึง 20% เลยครับ
    อยากลองทำจัดเลยครับ แต่ไม่สามารถอะ ด้านขวาห้องผมมันไม่ใช่กำแพง

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by usotsuki View Post
    อยากลองทำจัดเลยครับ แต่ไม่สามารถอะ ด้านขวาห้องผมมันไม่ใช่กำแพง
    ย้ายเลย

OverclockZone Member tont_kub's Avatar

ตอนนี้ยังเศร้ากับ X3 2.1 อยู่อ่ะ (ซื้อมา 2320 ครับ IT SQUARE มีขายอยู่ร้านเดียว)

ฟังแล้วรู้สึกไม่เหมาะกับตัวผมอ่ะ นี่ว่าจะลองเปลี่ยนสายดูก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจว่าจะขายอ่ะครับ พึ่งซื้อมาวันเสาร์ที่ 12 มกราคมเอง T T ใช้กับ SB0100

เพราะลองฟังเทียบกับ ครีเอทีฟ4.1 แล้วตัวเดิมยังถูกใจกว่าอ่ะครับ รู้สึกว่าฟังเพลง แล้วเพราะกว่าสบายหูกว่าอ่ะครับ

หรือผมหูไม่ดีก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะนะ แหะๆ แต่ตอนฟังที่ร้านมันก็โคอ่ะนะครับ ^^

ทีแรกที่ซื้อเพราะกะว่าเอาเสียบกะโน้ตบุคไว้ใช้ในห้องนอนอ่ะ แบบว่าพึ่งสนใจพวกนี้แต่ก่อนฟังไปเรื่อยตามมีตามเกิด
    พึ่งรู้ประโยชน์ของ AUX in และสายสัญญาณ(เรียกถูกป่าวไม่รุที่ด้านนึงหัวเขียวอีกด้านหัวขาวและแดง)ที่แถมมากะ X3 เลยลองเอามันไปเสียบกับดูกับเครื่องเสียงเลยถึงบางอ้อว่ามันก็ออก -*- ก่อนนี้ผมซื้อสายที่หัวนึงเป็นแจ็คใหญ่หัวนึงเป็นแจ๊คเขียวอ่ะ แล้วเสียบจากโน้ตบุคเข้าช่องเสียบไมโครโฟนอ่ะ -*- เสียงมันซ่า เลยเลิกคิดใช้ชุดโฮมฯที่บ้านฟังเพลงกะโน้ตบุคอ่ะ

ปล. เซ็งเป็ดครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ถูกใจท่านใดขออภัยด้วยครับ ลองฟังและตัดสินด้วยตัวท่านเองดูครับ ว่าชอบอันไหน เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ

ปล2. รบกวนช่วยแนะนำสายสัญญาณให้หน่อยได้มั้ยครับ เอาไม่แพงแต่ดีอ่ะมีป่าวครับ ^^
    Last edited by tont_kub; 20 Jan 2008 at 22:06:09.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks