Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อจอ ACER P193W ไม่มี DVI อ่าครับ ทำไงดีๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อจอ ACER P193W ไม่มี DVI อ่าครับ ทำไงดีๆๆๆ

ซื้อจอ ACER P193W ไม่มี DVI อ่าครับ ทำไงดีๆๆๆ ถ้าใช้สายแปลงภาพจะเป็น DVI มั้ยคับๆๆๆๆๆๆ

คิดว่าไม่น่าเป็น ของผม เพิ่งซื้อ LG L222WS มา 2 วันมีแต่ D-Sub แต่ผมเอาหัวแปลงที่แถมมากับการ์ดจอ แล้วเสียบ DVI-D จากช่องการ์ดจอ ที่จริงก็เสียบมาตั้งแต่ใช้ ViewSonic VA702 แล้ว สายก็เลยใช้ของเดิมไปเลยทั้งสาย Power แล้วก็สาย D-Sub ที่ตรงปลายเสียบหัวแปลง DVI-D ซะงั้น

Comment

ขอบคุณครับ แล้วถ้าแปลง ภาพมันจะได้เป็น DVI ป่าวครับ หัวแปลงตัวเท่าไรครับ แงแงแง

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
        ขอบคุณครับ แล้วถ้าแปลง ภาพมันจะได้เป็น DVI ป่าวครับ หัวแปลงตัวเท่าไรครับ แงแงแง
        ตัว Hardware อื่นผมไม่ทราบว่าจะมีมั้ย อยากรู้เหมือนกัน ตอนนี้ก็ให้ไปหาในกล่องการ์ดจอดู มันมีหัวแปลงอยู่เอามาเสียบไปพลาง ๆ ก่อน แต่ถ้าไม่มีคงต้องพึ่งนายอมร ทั่วสารทิศ (ร้านอมร) แล้วล่ะครับ

Comment

ผมว่าภาพคงได้ไม่เท่าหรอกครับเพราะvgaมันสัญญาณอนาล็อกdviมันดิจิตอลคือเอาหัวแปลงมันเสียบอย่างมากก็เเค่ภาพออกมาอย่างที่vgaทำได้อ่ะครับ หัวแปลงก็ไม่น่าเกิน150มั้งอาจถูกกว่านี้

Comment

ภาพไม่แตกต่างกันหรอกครับ ยกเว้นตาเรามาเห็นเส้น scan ถึงจะมองเห็นว่า dvi ดีกว่า d-sub ยังไง แต่คนทำจอเค้าไม่ทำให้เราเห็นหรอก

Comment

ซื้อมากี่วันแล้วครับ ไม่เกิน 7 วันก้อไปเปลี่ยนรุ่นอื่น แล้วเพิ่มเงินส่วนต่างครับ

ใช้หัวแปลงก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้นครับ

Comment

เปลี่ยน ครับ

Comment

2 วันครับ โทรไปเค้ามะให้เปลี่ยนอ่ะ ตกลงภาพมันต่างกันเยอะมั้ยอ่ะครับ

Comment

สำหรับเปลี่ยนได้อยู่ เปลี่ยนก็มีอีกรุ่นนึง 10,400 ส่วนตัวนี้ 8,990 บาท แต่ก็ไม่เปลี่ยนแล้ว เพราะไม่ได้ใช้อะไรมากนอกจากดู web จอกว้างขึ้นกับดูหนังภาพใหญ่ขึ้นพอแล้ว อีก 3 ปีค่อยเปลี่ยน อิอิ

Comment

ภาพvgaกับdviก็ดูต่างอยู่ครับ dviภาพจะคมขึ้นนะเเต่vgaมันก็ภาพไม่น่าเกลียดครับไม่ต้องเครียด

Comment

ครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

จะแตกต่างอย่างสังเกตได้หากใช้งานพวก Text เป็นหลักนะค่ะ ในส่วนที่เป็นรอยหยัก เช่น Font จะพอสังเกตได้ แต่ในส่วนของภาพหากไม่นั่งจับผิดก็ต่างกันไม่มากหรอก

ต้องดูเรื่องคุณภาพของสายสัญญาณร่วมด้วย หากใช้ผ่าน DVI แต่สายธรรมดา เทียบกับ D-SUB ที่ใช้สายดีหน่อย ก็แทบไม่แตกต่างกัน และยิ่งจอไม่ใหญ่มากสังเกตยาก หรือเรียกว่าแทบไม่รู้สึกก็ได้

Comment

ครับ ท่านต่อไปเชิญครับ อิอิอิ

Comment

DVI ภาพออกมาดีกว่า

Comment

Working...
                              X