Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อจอ ACER P193W ไม่มี DVI อ่าครับ ทำไงดีๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่า DVI ตัวหนังสือมันคมกว่านะหรือคิดไปเองหว่า

Comment

ถ้าจะให้ DVI เห็นภาพว่าต่างกับ D-Sub ต้องใช้สายดีๆครับ (เส้นเป็นพัน -*- ) ถ้าสายที่แถมมากับจอไม่ค่อยแตกต่างครับ อีกอย่างจะแปลง D-Sub เป็น DVI ภาพมันก็ไม่ดีขึ้นหรอกครับ เนื่องจากสัญญาณมันโดนแปลงมาจาก Analog อ่ะครับ

Comment

Originally posted by ananya View Post
        จะแตกต่างอย่างสังเกตได้หากใช้งานพวก Text เป็นหลักนะค่ะ ในส่วนที่เป็นรอยหยัก เช่น Font จะพอสังเกตได้ แต่ในส่วนของภาพหากไม่นั่งจับผิดก็ต่างกันไม่มากหรอก

ต้องดูเรื่องคุณภาพของสายสัญญาณร่วมด้วย หากใช้ผ่าน DVI แต่สายธรรมดา เทียบกับ D-SUB ที่ใช้สายดีหน่อย ก็แทบไม่แตกต่างกัน และยิ่งจอไม่ใหญ่มากสังเกตยาก หรือเรียกว่าแทบไม่รู้สึกก็ได้
        งั้นก็ยังไม่ต่างกันมากขนาด 800*600 กับ 1440*900 ใช่มั้ยครับ ถ้าดูหนังHDV จะต่างกันมากมั้ยอ่ะ

Comment

1440*900 ผมไม่เคยต่อd-subเลยอะ เลยไม่รุความแตกต่าง

ส่วนใช้หัวแปลงนั้น ถ้าจอเราไม่มีdvi รับยังไงก้อเปนanalogครับ

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
            ภาพไม่แตกต่างกันหรอกครับ ยกเว้นตาเรามาเห็นเส้น scan ถึงจะมองเห็นว่า dvi ดีกว่า d-sub ยังไง แต่คนทำจอเค้าไม่ทำให้เราเห็นหรอก
            Originally posted by ananya View Post
            จะแตกต่างอย่างสังเกตได้หากใช้งานพวก Text เป็นหลักนะค่ะ ในส่วนที่เป็นรอยหยัก เช่น Font จะพอสังเกตได้ แต่ในส่วนของภาพหากไม่นั่งจับผิดก็ต่างกันไม่มากหรอก

ต้องดูเรื่องคุณภาพของสายสัญญาณร่วมด้วย หากใช้ผ่าน DVI แต่สายธรรมดา เทียบกับ D-SUB ที่ใช้สายดีหน่อย ก็แทบไม่แตกต่างกัน และยิ่งจอไม่ใหญ่มากสังเกตยาก หรือเรียกว่าแทบไม่รู้สึกก็ได้
            Originally posted by sicklab View Post
            1440*900 ผมไม่เคยต่อd-subเลยอะ เลยไม่รุความแตกต่าง

ส่วนใช้หัวแปลงนั้น ถ้าจอเราไม่มีdvi รับยังไงก้อเปนanalogครับ
            มิน่าทำไมเราถึงเห็นความต่าง เพราะเวลาต่อ แบบ VGA(D-Sub) มันจะขึ้นเป็นเหมือนเส้น scan line เป็นพัก ๆ แต่ถ้าต่อ DVI ก็ไม่รู้สึกอะไรเลย

Comment

Working...
            X