Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับแรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับแรมครับ

คือ ผมซื้อ ram ของ geil มาอีก 2ตัวนะคับ (เดิมมี 512*2) รวมทั้งหมดเปน 3 GB พอผมใส่ปกติ ใน cpu-z มานก็ขึ้น 3072GB ให้ปกติครับ แต่ทำไมในวินโดวมานยังเป็น 1024 อยู่อะ (Vista นะครับ)

สงสัยวินโดว์รวนครับ แต่ของผมก้อเพิ่ม 1g *2 เหมืนกัน วินโดวก้อเห็นดีนะ win xp

Comment

รึว่าผมจะต่อผิด ผมก็ ต่อ 945Pl-s3 geil 2 อันไว้ที่ สีแดง กับ kinkston 2 อัน สีเหลือง

Comment

ลองใส่ 1g *2 เหลืองกับเหลือง

แล้ว ก้อ 512*2 แดงกับแดง ดูครับ^^"

Comment

ขอดูหน่อยได้ใหมครับที่ วินโดวส์บอกเห็นแรม 1024MB นะ

Comment

แต่ ตอนนี้ ทำไปทำมา มานได้เปน 2gb แล้วครับ จาก 3gb

Comment

Originally posted by KuroNeko View Post

แต่ ตอนนี้ ทำไปทำมา มานได้เปน 2gb แล้วครับ จาก 3gb
              แปลกมาก พึ่งเคยเจอ อะ
              cpu z ก็เห็นเต็ม 3GB (คาดว่า BIOS ก็คงเห้นเต็มเช่นกัน)
              แต่ใหง ระบบเห็น 2GB เอง อะ น่าจะวินโดวส์ รวน ละมั้งครับ

Comment

คือผมดูแล้ว เหนว่า วินโดวมันไม่อ่าน ram อยู่ 2 slot อะครับ จาก 4 slot แต่ไหง๋ เจ้า cpu-z อ่านไห้หว่า - -" เพราะจากการทดลอง หลายครั้ง ปรากฏว่ามัน อ่าน แค่ 2 slot เอง window นะครับ

Comment

Originally posted by KuroNeko View Post
                  คือผมดูแล้ว เหนว่า วินโดวมันไม่อ่าน ram อยู่ 2 slot อะครับ จาก 4 slot แต่ไหง๋ เจ้า cpu-z อ่านไห้หว่า - -" เพราะจากการทดลอง หลายครั้ง ปรากฏว่ามัน อ่าน แค่ 2 slot เอง window นะครับ
                  งั้นเอางี้ครับ
                  ลองแฟลช BIOS เมนบอร์ด เวอร์ชั่นอื่นดู นะ เผื่อ OS จะเห็นแรมเต็ม นะ

Comment

ผมเคยเป็นกับ board รุ่นเก่ากึก (sockrt 370) กับ windows XP
                    อาการนี้เลย cpu-z เห็นแต่ windows ไม่เห็น
                    ตอนนั้นผมสรุปว่ามันเป็นที่ ram มันไม่เข้ากันนะ
                    เป็นกับเครื่องนี้โดยเฉพาะด้วย เอาไปลองเครื่องอื่นไม่เป็น

Comment

Working...
                    X