overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ถ้าอยากประกอบคอมเอง... ยากมั้ยครับ

OverclockZone Member

Default ถ้าอยากประกอบคอมเอง... ยากมั้ยครับ

อยากซื้อของแต่ละชิ้นแล้วมาประกอบเองนี่ยากมั้ยครับ หาความรู้ได้ที่ไหนครับ เพราะคิดว่าถ้าเราทำได้เองงานมันน่าจะออกมาเนี๊ยบกว่าให้ช่างประกอบ เพราะเราจะใส่ใจในรายละเอียดมากกว่า และเราก็เลือกของที่ชอบทุกชิ้นได้ด้วย ไม่ต้องเลือกของจำกัดอยู่ร้านเดียว พี่ๆ เพื่อนๆ ว่าผมคิดถูกรึเปล่าครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าจะหาความรู้การประกอบเองได้ที่ไหน ว่าต้องใส่ชิ้นไหนก่อน อย่างไรอะไรแบบเนี๊ยะครับ

OverclockZone Member Soccer1397's Avatar

คิดถูกแล้วครับเลือกของหลายๆมาประกอบจะได้ราคาถูก
    เรื่องประกอบไม่ยากหรอกครับ ค่อนข้างตายตัว
    วิธีประกอบหาดูในกูเกิ้ลครับไม่ยากอย่างที่คิด...

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ก็หาความรู้ได้จากในเวปนี้แหละคับ ของแบบนี้ไม่ใช่จะเก่งในวันสองวันครับ ต้องเป็นความรู้สั่งสมสักพักถึงจะไปทำจริงได้ ถ้ายังรู้ไม่มากพอไปทำเองก็อาจจะทำของเสียหายได้นะคับ

OverclockZone Member FDS's Avatar

ไม่ยาก

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ยากครับ ไปซื้อหนังสือประกอบคอมที่ ซีเอ็ด หรือ นายอิน คับ

ประกอบเองได้ความรู้ขึ้นเยอะ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ยากมากครับ ซื้อหนังสือสอนประกอบเล่มละร้อยมา นั่งเปิดอ่านไป ประกอบไป แถมยังต้องเปิดเพลงฟัง หรือเปิดทีวีดูตอนประกอบด้วย ใช้เวลาก็นาน ตั้งไม่เกินครึ่งชั่วโมงแน่ะ กว่าจะเสร็จครับ สรุป ไม่ต้องกลัว ลุยเลยครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ครั้งแรกเปิดซิงใจมันก็ตุ๊มๆต่อมๆแบบนี้แหละ

ครั้งต่อไปก็ง่ายเอง

ขอบคุณครับ กำลังใจแยะเลย เดี๋ยวจะไปซื้อหนังสือมาอ่านดูก่อนนะครับ ที่กลัวคือกลัวทำของแพงๆ พัง พวก CPU อ่ะ กะไว้ไม่ E8400 ก็ Q6600 2 ตัวนี้ล่ะครับ ตัวละเกือบหมื่น ถ้ามันพังคามือนี่ ไม่มีเงินซื้อใหม่แล้วครับ

แต่ยืนยัน ยังไงคอมฯ เรา ก้ออยากประกอบเองอยู่ดีครับ ไม่อยากเอาชะตากรรมคอมสุดเลิฟ ไปตกอยู่ในมือช่าง
    หากลองแล้วไม่ได้ ผมจะเขียนมาถามในบอร์ดนี้นะครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

อย่าลืมหัวแร้งด้วย บัดกรีดี ๆ ล่ะ ประกอบคอมต้องประณีต

OverclockZone Member mza-design's Avatar

อย่ากลัวคับๆ สู้ๆ ผมเคยผ่านอาการอย่างงั้นมาเเล้ว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จอยู่ที่ใหน
    อืม....ถ้าน๊อตเหลือๆ ก็เขี่ยๆ เข้าข้างฝาใว้ หิหิหิ ( เค้าชอบผลิตเกินมาให้ นะ ^^" )

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ถ้าพังคามือ ส่งเคลม ไม่ก็ เปลี่ยนตัวใหม่เลย
    ง่ายๆประกันมีนิ งิงิ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

แกะตัวเก่ามานั่งประกอบเล่น ก่อง ค่อยลองกะของหใม่กะดีนะงับ ^^"

ราม,บางกะปิ,พัฒนาการ

Quote Originally Posted by -SaMmY- View Post
    ครั้งแรกเปิดซิงใจมันก็ตุ๊มๆต่อมๆแบบนี้แหละ

ครั้งต่อไปก็ง่ายเอง
    ถูกต้องเลยนะคับ ฮาฮาฮา

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

โอกาสพังคามือ...หรือ ตายคามือ มีไม่มาก...คอมฯ รุ่นใหม่ในปัจจุบันประกอบเองง่ายขึ้นมาก...กว่ารุ่นเก่าๆ (ประกอบมามากกว่า 5 ปี ซึ่งก็หลายปีแล้วล่ะ) เพราะจะมีการบังคับตำแหน่งการต่อ อีกทั้งยังมีการพิมพ์รายละเอียดตำแหน่งจุดต่อให้อีก

จุดต่างๆ หรือยากจริงๆ ก็ตรงที่การเลือกซื้ออุปกรณ์และการรีดประสิทธิภาพอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้วให้คุ้มค่า

พยามสู้...มีปัญหาก็เว็บนี้ล่ะ

ขอบคุณทุกคนมากครับ
    พอจะแนะนำเพิ่มได้มั้ยครับ ว่าผมต้องจัดเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้าง
    พวกไขควง คีม มีแล้ว แต่อุปกรณ์พิเศษอื่นๆ เช่น
    เห็นบอกว่าต้องมีหัวแร้ง กับบัดกรี ด้วยเหรอ มันต้องเอามาใช้ตรงไหนน่ะครับ
    หรือพวกสายไฟ ปลั๊ก แจ๊ค อแด็ปเตอร์ ตัวต่อ สายแปลง พวกแบบนี้ จำเป็นต้องซื้อเพิ่มเตรียมไว้มั้ยครับ
    ผมจะได้ไปหาซื้ออุปกรณ์เตรียมไว้ก่อน ขอบคุณครับ

ปล. เดี๋ยวว่าจะลองเอาเครื่องเก่ามาแกะเล่น แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ตามคำแนะนำดูก่อนนะครับ
    ขอบคุณบอร์ดนี้ มากๆ ครับ ผมมือใหม่ไม่เคยประกอบเองมาก่อน อย่างมากก็ซื้อพวก ดิสก์ไดรฟ์ พัดลมเคส มาเปลี่ยนเองแค่นั้น แต่ตอนนี้ใจมันอยากประกอบเองทั้งเครื่องจริงๆ ครับ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

Quote Originally Posted by Soccer1397 View Post
    คิดถูกแล้วครับเลือกของหลายๆมาประกอบจะได้ราคาถูก
    เรื่องประกอบไม่ยากหรอกครับ ค่อนข้างตายตัว
    วิธีประกอบหาดูในกูเกิ้ลครับไม่ยากอย่างที่คิด...
    ชอบคำนี้ " วิธีประกอบหาดูในกูเกิ้ล "

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

1. ไขควง คีม
    2. หัวแร้ง บัคกรี <--- กรณีพวก โมคอมงับ ถึงได้ใช้ - -
    ---------------
    +3. สายรัด หรือ เคเบิลไทค์ ไว้เก็บสายไฟงับ
    +4. ทิชชู หรือ ผ้าสะอาดงับ (ถึงเวลาก็รู้เอง หุๆ)

ส่วนพวกสายต่อ สายแปลงนี้แล้วแต่ spec กับ case ที่ใช้อะงับ ถ้าโดยปกติก็ไม่ต้องแต่ ถ้าต้องการสวยงาม หรือ ต้องการแต่งให้เรียบร้อย สวยงามอาจต้องใช้

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

ลองเอาเลยครับ ถ้าไม่แล้วแล้วจะเป็นได้อย่างไร
    -ผมเองก็ลองมั่วๆไปครับ ครั้งแรกที่ประกอบเล่นซะ ฮาร์ดิสระเบิดเลยครับ รู เท่านิ้วก้อยเลย ๕๕๕ เพราะต่อไฟผิดครับ
    -แต่ คอมเดียวนี้ไม่ต้องกลัวต่อผิดล่ะงับ ลุยเลย ครับๆๆๆ

OverclockZone Member ponknook's Avatar

สำหรับผม ไขควง ด้ามเดียว ลุยได้ ทุก สถานการณ์

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks